toilet

Thông báo - Quy định V/v Upload tài nguyên trên Cộng đồng

Thảo luận trong 'Nội Quy Diễn Đàn'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. Đăng 13/4/14 #1

Supporter Quản trị viên

Số bài viết: 8
    Sau một thời gian Cộng đồng cho phép các thành viên chia sẻ Tài nguyên ở dạng Free và tính phí (tiền ảo), BQT nhận thấy có rất nhiều Tài nguyên được đăng lên rất đa dạng về chủ đề và lĩnh vực, điều này cho thấy hệ thống tiền ảo đã phát huy được hiệu quả của nó trong việc khuyến khích các thành viên chia sẻ, tăng cường sự trao đổi, thảo luận. Điều này càng củng cố thêm niềm tin vào hướng đi của Cộng đồng và cũng là động lực cho BQT tiếp tục xậy dựng và hoàn thiện hệ thống tiền ảo.
    Gần đây, trong số rất nhiều các tài nguyên được upload lên diễn đàn thì cũng có không ít các tài nguyên kém giá trị hoặc là lấy từ các diễn đàn, trang web khác đặt giá bán khá cao hoặc trình bài nội dung tài nguyên một cách sơ sài, không mô tả được nội dung tổng quan. Chính vì vậy, BQT đưa ra một số quy định chung cho các Uploader giúp cho các tài nguyên của diễn đàn chất lượng hơn.

• Tài nguyên upload lên phải có chất lượng
    • Các thành viên upload Tài nguyên lên diễn đàn cần thực hiện đúng theo hướng dẫn Thông báo - Bạn có thể nhận tiền khi chia sẻ tài nguyên tại codientu.org | Cộng đồng cơ điện tử Việt Nam | Mechatronics
    • Phần mô tả Tài nguyên cần phải được trình bày rõ ràng, phải khái quát được nội dung của Tài nguyên và tuân theo quy định chung của diễn đàn về đăng bài viết.
    • Cần đính kèm hình ảnh, link video minh họa vào nội dung mô tả Tài nguyên (nếu có).
    • Các tài nguyên download miễn phí từ các diễn đàn, trang web khác khi upload lên mục Tài nguyên phải để Free
    • Khuyến khích các bạn upload các Tài nguyên do chính các bạn đầu tư công sức, thời gian mà có được, nhưng Tài nguyên mang tính copy, sao chép sẽ không được đánh giá cao và luôn để ở dạng Free
    • Upload các Tài nguyên đúng chủ đề, không upload các Tài nguyên giống nhau hoặc tương tự nhau.
    • Các Tài nguyên khi upload lên sẽ được BQT kiểm duyệt trước khi hiển thị công khai trên diễn đàn.

Việc upload và trình bày các Tài nguyên theo đúng hướng dẫn và quy định sẽ giúp Tài nguyên của bạn có chất lượng hơn việc đó cũng đồng nghĩa với việc số xu của bạn sẽ tăng nhanh chóng nhờ nhiều lượt Download và nhận được nhiều like từ các thành viên khác. Hi vọng, các bạn sẽ thực hiện tốt các quy định của Cộng đồng, góp phần tạo nên một Cộng đồng phát triển, giúp ích cho nhiều người.
    daotruongpro, dungvt, Coffee-Bean4 others thích bài này.
  2. Đăng 14/4/14 #2

Coffee-Bean Mechatronics

Số bài viết: 475
    Hôm nay theo dõi diễn đàn thấy mục "tài nguyên" có vẻ như giống phần sách và tài liệu của diễn đàn quá.... Mình thấy có một số ý kiến sau..
    1. BQT nên có hướng dẫn để xác định rõ ràng thế nào được gọi là "Tài nguyên" của diễn đàn... việc sử dụng các tài liệu của các tác giả khác đã viết rồi xem như Tài nguyên của diễn đàn ...điều này dường như không ổn lắm.. Vì theo mình đó là tài nguyên của tác giả đó... và không phải là tài nguyên của diễn đàn...
    2. Để một công trình hoặc một dự án khi đăng lên trong mục tài nguyên bao gồm những mục nào... BQT cũng nên có một mẫu cụ thể để việc trình bày được trong sáng rõ ràng... sao cho thể hiện được đây là công trình của thành viên đăng lên....
    Ở mục 2 theo quan điểm riêng của mình định dạng của một tài nguyên nên có dạng như sau... Ở đây mình trích ra từ một trang web không tiện nêu tên do nội quy của diễn đàn...
    upload_2014-4-14_0-33-50.
    Nó có thể bao gồm phần : Tóm tắt, mô tả, mạch điện, video, code, linh kiện, mạch mô phỏng...

upload_2014-4-14_0-36-3.

Đương nhiên việc nêu ra hết các mục chỉ có thể cung cấp cho những mem nào đặt hàng mà thôi...

Trên đây chỉ là ý kiến cá nhân..BQT có thể đưa ra một mẫu hoàn toàn khác và công bố rộng rãi để các thành viên dễ thực hiện hơn...

Chúc vui...:)...
    Supporter, dungvt, LêQuốcQuân2 others thích bài này.
  3. Đăng 14/4/14 #3

LêQuốcQuân Kỹ sư

Số bài viết: 221
    Mình thành thật xin lỗi mong AE thông cảm tại mình mới tham gia diễn đàn nên mình cũng chưa đọc hết các Nội qui - Quy định của diễn đàn nên mới xảy ra chuyện như vậy và cũng 1 phần mình rất hiểu cái cảm giác của các bạn khi đi tìm tài liệu để học tập cũng như nghiên cứu - Rất khó khăn và mất nhiều thời gian phải đi tìm - vì nó nằm rải rác khắp nơi - có lúc tìm chẳng dc. Nên khi có được tài liệu gì mình rất quí - lúc đó mình rất ích kỷ chỉ muốn nó là của riêng mình, ko muốn chia sẻ với ai hết. Nhưng rồi mình tự hỏi nếu ai cũng như mình thì liệu rằng mình có tài liệu khác để nghiên cứu ko, lúc đó có tìm khắp nơi cũng chẳng ai cho và mình cũng chẳng có thêm cái nào nữa. Thế là mình bắt đầu chia sẻ những cái mình có với bạn bè và mình cũng đã nhận được lại rất bội lần những cái mình có. Những tài liệu mình post lên diễn đàn này là một trong số những tài liệu đó vì mình muốn chia sẻ những gì mình sưu tầm được cho AE cùng học, với lại cũng muốn làm phong phú thêm nguồn tài nguyên cho diễn đàn mong rằng những AE nào có thì cùng chung tay góp sức. Vì Cộng Đồng Cơ Điện Tử Việt Nam lớn mạnh - Mình rất thích và sẽ tiếp tục cộng việc này (Các bạn lưu ý : Tài liệu post lên nên ghi rõ nguồn gốc - không mạo danh - Đây cũng là cách tôn trọng Tác giả, người đọc và cũng chính là tôn trọng bản thân mình).

Chúc diễn đàn ngày càng phát triển là nơi giao lưu học hỏi cho những ai đam mê Kỹ thuật - Công Nghệ. Thân!
    Supporter, dungvtCoffee-Bean thích bài này.
  4. Đăng 14/4/14 #4

dungvt VIP

Số bài viết: 572
    Hoàn toàn đồng ý