Chia sẻ Mạch truyền điện không dây đã chạy.

Thảo luận trong 'Kỹ thuật điện tử tương tự'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. Hoang Quan

Hoang Quan Sinh viên đại học

Thấy mọi người có vẻ rất có hứng thú với chủ đề này. Nên hôm nay mình xin được chia sẻ với mọi người mạch truyền điện không dây mình đã thực hiện thành công.
    Sơ đồ nguyên lý:

Sơ đồ mạch in:
    Sơ đồ cuôn dây phát-thu:
    Giá trị tụ điện bên phát và thu các bạn để sao cho (CX1xLX1) = (CX2xLX2)
    Phía dưới file định kèm là file mình vẽ bằng phần mềm proteus 8.0.
    Thực tế mình cuốn cuộn dây kích thước giống trong video của bác thanh_nhanbk bên luồng này:Truyền điện không dây | Cộng đồng cơ điện tử Việt Nam | Mechatronics và mình ko sử dụng tụ điện :p

Mạch mình chạy nguồn 12V fet còn hơi nóng. nói chung không quá nóng nên không ảnh hường gì. Nguyên nhân có thể do sường xung còn dốc. Bạn nào có hứng thú thì làm thử rồi cho mình ý kiến nhá.
    Cảm ơn.

Các file đính kèm:

nguyenphong, phucbao, HTVvuong9 others thích bài này.
  2. yeuthichdientu

yeuthichdientu Thạc sỹ

Mình thấy cái này rất hay, nhiều ứng dụng !
    Bạn có thể chia sẻ rõ thêm được không.
    Bạn cuốn cuộn dây bao nhiêu vòng?
    Phía thu được bao nhiêu vôn? chịu được dòng bao nhiêu?

3. Hoang Quan

Hiện tại mình cũng đang thử nghiệm. Cuộn dây thì mình cuốn theo kiểu như trong video ở đây: Truyền điện không dây | Cộng đồng cơ điện tử Việt Nam | Mechatronics
    mình dùng dây 0,3 ly cuốn 25 vòng với lõi trong khoảng 1cm.
    Khi đó ở đầu bên phát là 11V thì ở khoảng cách 2cm bên thu mình đo được ~6V.
    Mạch dù có công thức để tính toán rõ ràng nhưng mình không có máy đo uH của cuộn dây và máy hiện sóng nên mình sử dụng máy hiện sóng của proteus để khảo sát tần số. Trên thực tế thì mình chưa có điêu kiện để đo thực tế để cuộn day có thể cộng hưởng tốt nhằm tăng hiệu suất của mạch. :(

HTVvuongyeuthichdientu thích bài này.
  4. huunho

huunho Thạc sỹ

mình muốn biết là công suất truyền và điện áp, khoảng cách truền bao xa? cái này ứng dụng vào thực tế như thế nào rồi bạn?
    Dựa trên hiện tượng cộng hưởng phải không bạn?

5. Hoang Quan

Đúng rồi bạn ạ. Dựa vào hiện tượng cộng hưởng. Hiện tại mạch của mình có dòng khoảng 500mA ở khoảng cách < 1 cm càng xa dòng càng giảm. ở khoảng 5cm gần như ko còn gì.

6. huunho

huunho Thạc sỹ

thế thì hạn chế quá. ứng dụng của bạn giống như 1 cái biến thế cách ly vây.

Linhdt thích bài này.
  7. Hoang Quan

Bản thân mình cũng thấy vậy. Vì vậy mình muốn chỉa sẻ nên đây một phần cũng để các bạn góp ý để nâng cao công suất và khoảng cách có thể truyền. Mình nghĩ nếu muốn truyển ở khoảng cách xa hơn thì cần một tần số lớn hơn. Nhưng 555 không thể đáp ứng ở tần số cao được. Tuy nhiên dựa vào nguyên lý có thể thay thế một IC ở tân số cao hơn cho 555.

8. huunho

huunho Thạc sỹ

phương pháp này không hay lắm vì năng lượng điện từ trường bị phát tán ra không gian rất lớn làm hiệu suất thấp, nếu nâng tần số lên thì ảnh hưởng đến sưc khỏe con người, bạn học vật lý hạt nhân chắc cũng biết tia anpha là 1 loại sóng điện từ có khả năng đâm xuyên và hủy diệt tế bào, trong kỹ thuật quân sự những sóng vô tuyến có bước sóng ngắn cỡ vài dm phát ra từ rada làm các chiến sĩ bị vô sinh nên phải làm và nghỉ luân phiên, trên tàu biển thì máy VHF có công suất phát lớn nên khi sửa anten phải tắt máy nếu không sẽ gây choáng , đau tim, dưới đường điện cao thế cường độ từ trường rất mạnh nên người và vật sống phía dưới bị vô sinh và quái thai,...
    Nói túm lại phương pháp truyền điện không dây này trong quá khứ đã sử dụng để truyền tín hiệu: radio, tivi, điện thoại di động,... còn hiện tại đang được nghiên cứu để truyền năng lượng nhưng theo mình thấy không khả thi do các vấn đề kỹ thuật và sức khỏe con người

toi ngu kinh, Phương NamHoang Quan thích bài này.
  9. sun1211

sun1211 Kỹ sư

Vậy Bạn có đề xuất thay con gì cho 555, để chụi dòng cao hơn mà chức năng tương tự không

10. Hoang Quan

Hiện tại mạch mình sử dụng tần số 200KHz có thể sử dụng vào một số ứng dụng nhất định như sạc điện thoại anh minhdt đã làm. Còn muốn xa hơn thì mình sử dụng tần số khoảng 1Mhz là được rồi. Với ở đây chủ yếu liên quan đến học thuật. Để phát triển và đưa vào sử dụng sao cho an toàn với người dùng và hiệu suất cao thì cần phát triển nhiều hơn để tránh những nguy hại mà huunho để cập.