toilet

Hiểu đúng về Cơ điện tử

Thảo luận trong 'Tổng quan về Cơ điện tử'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. Đăng 17/8/14 #1

Mai Anh Đức Kỹ sư

Số bài viết: 40
    Chào các anh chị và các bạn! hôm nay mình lập topic nho nhỏ này để trao đổi với các bạn một số vấn đề về ngành của chúng ta. Một phần là dành cho những ai đang học cơ điện tử, đã học cơ điện tử hay những bạn trẻ chuẩn bị chọn cơ điện tử là con đường tương lai của mình
    Bây giờ là khoảng 2h sáng, mình quyết định viết bài này thâu đêm vì mình rất trăn trở với ngành cơ điện tử, với một số bạn còn hiểu sai về cơ điện tử.
    Trước hết, cơ điện tử ngày nay chưa có một định nghĩa nhất quán nên bạn có thể hiểu theo bất cứ ý nghĩa nào cũng được nhưng đừng vội vàng vì những gì mà một người kỹ sư cơ điện tử cần là một tư duy hệ thống chứ không phải là tư duy lắp ghép, chắp nhặt từng tý một của các ngành với nhau là đã thành cơ điện tử. Nếu như vậy một kỹ sư cơ khí đơn thuần học thêm về điện tử, lập trình là sẽ thành kỹ sư cơ điện tử? một kỹ sữ điện tử học thiết kế máy, học gia công cơ khí....là có thể trở thành kỹ sơ cơ điện tử hay sao? câu trả lời là không. Chúng ta học 4-5 năm trong trường đại học là để làm gì? không phải là để học điện, không phải để học cơ khí mà học về hệ thống, học cách tư duy theo kiểu liên ngành.
    Chúng ta học 4-5 năm cơ điện tử, không bao giờ có thể bằng một người cũng bằng ấy thời gian nhưng chuyên về điện hay chuyên về cơ khí hoặc tin học, lập trình nhúng....vậy thì chẳng lẽ ra trường chúng ta không bằng họ? không đúng, xã hội sẽ đánh giá chúng ta theo những gì chúng ta làm được chứ không phải những gì chúng ta học. Mình xin lấy một ví dụ, chẳng hạn sinh viên Điên tử học về con diode, họ được dạy đầy đủ về linh kiện ấy, nào là thế nào là bán dẫn tinh khiết, thế nào là chất pha tạp, rồi cơ chế của phân lớp kép PN, v.v... còn chúng ta, chỉ cần biết diode là một cái van điện, chỉ cho dòng điện chạy theo một chiều.... thế là quá đủ. Đó chỉ là một trong muôn vàn ví dụ, với dân điện tử hay cơ khí, họ được học rất nhiều còn với chúng ta, những gì chúng ta được trang bị là cái chúng ta cần, Robot cần gì? cần một vi mạch vi điều khiển? chúng ta không phải là người chế tạo ra con AT Mega8 hay con 8051 nào đó, chúng ta cũng không cần phải là người làm ra một con chip vxl để lắp vào hệ thống nào đó. Vậy thì cần gì phải học quá nhiều về điện tử. Với cơ khí cũng vậy, chúng ta không phải là người tiện ra con ốc, không cần phải tham gia vào các công việc đúc gang, tôi thép,.... thế thì tại sao phải mất tới 4 năm để học về cơ khí chế tạo? Với tin học, chúng ta không cần phải tạo ra một ngôn ngữ lập trình, chúng ta học lập trình C hay C++ chứ không cần phải biết đến Java, C# hay PHP, cũng chẳng cần phải biết lập trình đồ họa trên nền window hay lập trình Linux. Chúng ta có thể cần biết một chút về an ninh mạng và hệ thống nhưng đâu cần phải biết quá nhiều? để là gì? để làm một hacker ư? Vậy bất kỳ những ai có ý nghĩ học cơ điện tử cái gì cũng biết một ít nhưng rồi tóm lại là chẳng biết gì thì nên suy nghĩ lại. Một lần nữa mình xin nhắc lại câu nói lúc nãy "Những gì chúng ta biết là cái chúng ta cần"
    Một số bạn sinh viên dù năm 3 hay năm 4 còn rất mơ hồ về ngành mà các bạn ấy đang theo học, rồi sẽ ra làm được gì? Các thầy hay bảo sinh viên rằng sau này ra trường cái gì các em cũng làm được, điều đó theo mình là đúng trong chừng mực nào đó nhưng chính những câu nói ấy của thầy cô lại làm sinh viên thêm mông lung và mơ hồ hơn. Vậy nên các bạn muốn làm được những việc mà tất cả các kỹ sư khác ra trường đều làm được thì đừng nên đặt cho mình những kỳ vọng quá lớn lao. Chẳng hạn các bạn đủ giỏi để được nhận vào Intel làm thì việc của các bạn không phải là tham gia thiết kế một con chip core i9 nào đó nhưng giây chuyền để sản xuất ra con chíp ấy thì có thể sẽ đến tay các bạn vì chúng ta là kỹ sư cơ điện tử chứ không phải là kỹ sư điên-điện tử, xã hội đã phân công lao động rõ ràng rồi nên các bạn cũng khỏi lo.
    Ngày học năm nhất, thầy giáo mình cũng hay khuyên sinh viên nếu có điều kiện thì các bạn có thể đi sâu vào một lĩnh vực nào đó cụ thể như cơ khí hay điện tử để sau này ra trường các bạn có nhiều cơ hội hơn, theo mình thì không nên. Nếu bạn thích điện tử thay vì cơ khí thì tốt nhất bạn nên theo học ngành điện tử và ngược lại, nếu bạn thích cơ khí thì nên chọn ngành cơ khí để học trong 4 năm đại học vì rõ ràng bạn ra trường với một tấm bằng cơ điện tử trong tay thì bạn không bao giờ có thể chứng minh với nhà tuyển dụng rằng mình giỏi điện tử hơn một kỹ sư điện tử tương đương được như vậy có nghĩa là bạn đang lãng phí chất xám của chính mình. Bạn hay chúng ta được sinh ra là để tạo nên những công trình chứ không phải để tạo nên vật liệu làm những công trình ấy.
    Cuối cùng, mình xin nhắn nhủ, cơ điện tử tuy rộng thật đấy nhưng quan trọng là các bạn biết mình cần gì và xã hội cần gì ở mình. Đừng học lan man không có hệ thống, như vậy có nghĩa là các bạn đang giết chết tài năng của chính mình. Cho đến bây giờ mình có thể khẳng định, mình chọn cơ điện tử là hoàn toàn chính xác, mình muốn theo nó đến khi nào mình không còn có thể làm việc được nữa, còn các bạn, điều quan trọng nhất như mình đã nói rồi, biết mình cần gì. Chúc các bạn thành công trên con đường mình đã chọn, biết đâu đấy một ngày không xa, trên sao hỏa lại có một con robot tự hành mang tên một kỹ sư cơ điện tử của Việt Nam và cũng biết đâu đấy người ấy là một trong số các bạn ở đây. Không ngừng cố gắng nhé! Một lần nữa xin chúc cộng đồng cơ điện tử Việt Nam ngày càng phát triển.
    thitcay123, Ngo Binh, kantop18 others thích bài này.
  2. Đăng 17/8/14 #2

mta_cdt Super Moderator

Số bài viết: 2,766
    Có một số điều mà mình không đồng ý với người viết.
    - Biết con diode chỉ là cái van điện 1 chiều thì không đủ, vì cái diode còn nhiều loại và với nhiều ứng dụng khác nhau. Ví dụ đơn giản bạn lấy con 1n4007 lắp vào mạch IR2184 đảm bảo là bốc khói mà nó phải là loại schotky.
    - Học cơ điện tử ở Việt Nam thì phải đi sâu về một mảng thôi bởi vì cần một tổng công trình sư thì không nhiều ở Việt Nam. Không phải cứ muốn đi sâu về điện thì học điện, không phải cứ muốn đi sâu về cơ khí thì học cơ khí chế tạo máy.
    - Vậy thì một kỹ sư điện tử và một kỹ sư cơ điện tử có xu hướng đi sâu về điện tử khác nhau ở chỗ nào? một kỹ sư điện tử khó mà có được một cái nhìn tổng quát về một hệ thống có đầy đủ cơ và điện. Ví dụ một con robot dò đường bị lệch trọng tâm nên nó cứ đảo nếu mà một mình ông học điện chỉnh chán chê mê mệt nó vẫn cứ đảo như rang lạc nhưng mà nếu một ông cơ điện tử thì chỉ thay đổi chỗ đặt cái acquy thôi là có thể chạy ngon.
    - Một ví dụ nữa thế này một một ông cơ khí muốn thay đổi vận tốc nhiều lần của của một cái máy thì nếu chỉ mình anh ta sẽ nghĩ làm hộp số thì thay đổi được. Trong khi một ông cơ điện tử thì ông ta sẽ nghĩ đến mạch điều khiển tốc độ động cơ phát động(biến tần với động cơ 3 pha hoặc là các driver) sau đó thì có thể đi mua hoặc là nhờ làm cũng được.
    Trần Linh, Tienbc, lyvanvang10 others thích bài này.
  3. Đăng 17/8/14 #3

Concept Kỹ sư

Số bài viết: 557
    Đọc mãi bài viết của bạn mà mình thấy dường như nó không phục vụ chủ đề "Hiểu đúng về cơ điện tử" mặc dù câu cú của bạn rất "hùng hồn" ....Tại sao bạn biết rằng mọi người nghĩ sai về "cơ điện tử" ? Sai ở chỗ nào nhỉ ? bạn có thể liệt kê dưới dạng từng mục được không ?...

Nhìn tuổi của bạn trên diễn đàn là 20 nếu mình không nhầm bạn vào đại học phải trước 16 tuổi vì bạn xem các bạn năm 3 hay năm 4 là các "bạn"... nghĩa là bạn phải tốt nghiệp đại học hoặc đang giảng dạy ở tuổi 20 nếu thế bạn quả là thiên tài... mình phục bạn đấy ...:).. tuy nhiên vì các bạn sinh viên năm 3, 4 lớn hơn 20 tuổi nên theo mình bạn cũng nên xem lại cách xưng hô cho đúng cách của người Việt....

Còn nếu đây không là tuổi thật của bạn ... bạn thứ lỗi nhé....

upload_2014-8-17_0-30-56.

Mình chỉ là thợ cơ khí bình thường thôi, không hiểu biết nhiều về cơ điện tử.. nên có một số thắc mắc mong bạn giải đáp nhé :
    1. Bạn có thể nói rõ hơn về "tư duy lắp ghép" khác với "tư duy hệ thống" như thế nào được không...? Bạn cho mình cái hình để dễ hình dung... hoặc bạn cho mình cái dự án về cơ điện tử nào mà bạn đã thiết kế (hay đang giảng dạy cũng được) để mình dễ hiểu chứ toàn chữ với chữ không .. mình khó tiếp thu lắm.

2. Mình thấy bạn có nhiều bài viết về FPGA...mình hiểu láng máng là nó dính tới chuyện thiết kế IC hay vi điều khiển gì gì đó ....trong khi bài viết bạn lại cho rằng dân cơ điện tử không cần biết về thiết kế con chip... Nó có mâu thuẫn giữa cái bạn đang nghiên cứu và nội dung bạn viết trong bài này không bạn...?
    Mong nhận được trả lời của bạn...
    lyvanvang, QUANG THANH, --read--6 others thích bài này.
  4. Đăng 17/8/14 #4

Mai Anh Đức Kỹ sư

Số bài viết: 40
    Rất cảm ơn những đóng góp và chia sẻ tích cực như thế này. Đầu tiên, rất xin lỗi nếu xưng hô không đúng trong diễn đàn. OK, mình hoàn toàn không có ý làm bề trên của ai cả, thành thực xin lỗi nếu xưng hô không đúng cách của người Việt mà bạn vừa nói fb:( Từ những bài viết sau mình sẽ đổi cách xưng hô nếu mọi người không thích
    Thứ 2 là về bài viết, mình biết trong trường đại học, bạn bè của mình phần đa đều cảm thấy học cơ điện tử rất là mơ hồ và thiếu thực tế nên rất muốn viết bài viết này đơn giản là để một phần nói lên quan điểm định hướng của mình thôi, không có ý giáo huấn ai cả và cũng không có quyền làm điều đó
    Thứ 3, cơ điện tử là một hệ thống chứ không phải là cái gì đó rời rạc, con robot nào cũng vậy thôi, dù là của dân điện tử làm hay của dân cơ điện tử thì cũng đều có phần cơ và phần điện nhưng chỉ có điều robot đâu đơn giản là sự lắp ghép giữa bộ khung với những mạch điện tử đâu. Mình chẳng phải là giáo sư tiến sỹ gì nên cũng chẳng dám dạy ai về hệ thống cơ điện tử cả.
    Thư 4, cảm ơn bạn đã quan tâm tới các bài viết của mình, có thể những bài viết ấy có gì đó sai sót hay thể hiện sự non nớt, hiếu thắng của tuổi trẻ để làm bạn chú ý tới chăng? FPGA là IC lập trình được chứ mình cũng chẳng có khả năng tạo ra phần cứng của nó nên ở điểm này mình không đồng tình.
    Thứ 5, dù sao cũng cảm ơn những đóng góp hết sức chân thật, nếu trong câu chữ của mình có gì đó theo kiểu "bố đời" hay gì đó thì mong bạn hãy bỏ qua và góp ý thẳng thắn. Ý kiến của mình chỉ là một ý kiến nhỏ nhoi trong muôn vàn ý kiến nhưng có lẽ mình không nên post nó ở đây, trên một diễn đàn lớn như thế này và thể hiện ra mình quá non nớt và thích thể hiện một điều gì đó fb:) Mình sẽ học hỏi cách hành văn của người khác để có những bài viết tốt hơn và hơn hết sẽ mong nhận được những bài viết của bạn để mình có thể học hỏi thêm về cơ khí.
    Trần Linh, cvktdt, rotran8 others thích bài này.
  5. Đăng 17/8/14 #5

yeuthichdientu Thạc sỹ

Số bài viết: 1,949
    Mình cũng muốn hiểu thêm về nghành học Cơ điện tử, nhưng đọc mãi cái bài của Bạn mà vẫn chưa hiểu rõ ý lắm,
    Có phải Bạn muốn nói : Không cần giỏi cơ khí, Không cần giỏi điện tử...?
    Chỉ cần nắm vững hệ thống... và "xã hội đã phân công" là làm những việc trên tầm của 2 kỹ sư cơ-điện ?!
    lyvanvang, QUANG THANH, sgesvn3 others thích bài này.
  6. Đăng 17/8/14 #6

mta_cdt Super Moderator

Theo em thì học cơ điện tử ở Việt Nam xong thường đi theo 2 xu hướng lớn là cơ hoặc là điện. Cơ như lập trình gia công CNC, thiết kế ... Điện như đi lập trình, thiết kế mạch chủ yếu là mạch số nhiều. Chứ còn đi làm dạng như tổng công trình sư thì em chưa thấy vì không nhiều chỗ cần. Nhưng cái thế mạnh của cơ điện tử là làm về điện nhưng mà biết về cơ và cơ thì biết về điện vậy thôi.
    lyvanvang, QUANG THANH, --read--5 others thích bài này.
  7. Đăng 17/8/14 #7

Coffee-Bean Mechatronics

Số bài viết: 474
    Một ví dụ khá sinh động về hệ thống cơ điện tử trong xe ô tô của hãng Robert Bosch...

Bài viết có giải thích về lợi ích của hệ thống cơ điện tử... cái này riêng khí cũng khó mà giải quyết mà ĐIỆN cũng thế.. giảm khả năng TỬ rất nhiều :))... nguồn Box 1 : Steer Clear : Scientific American

Chúc vui...;)
    lyvanvang, QUANG THANH, khanhk58uet5 others thích bài này.
  8. Đăng 17/8/14 #8

mta_cdt Super Moderator

Đúng là tiền bối có khác
    lyvanvangCoffee-Bean thích bài này.
  9. Đăng 17/8/14 #9

Coffee-Bean Mechatronics

Số bài viết: 474
    Chú mta_cdt xem thử đoạn video này xem... họ nói về vai trò cơ điện tử trong các doanh nghiệp nước ngoài...

1. Các ông chủ cần gì từ các kỹ sư cơ điện tử...
    2. Tại sao lại có cơ điện tử ....
    3. Các tâm sự của các kỹ sư làm công việc Cơ điện tử trong các nhà máy...

Chúc vui...>:D<
  10. Đăng 17/8/14 #10

xaxa9ztb Kỹ sư

Số bài viết: 207
    e ngồi đọc hết tất cả các comment của các bác
    em năm nay là sinh viên năm cuối, tức là chỉ còn 1 năm là ra trường.
    Cách đây khoảng 4-5 tháng thì suy nghĩ trong đầu em là "Mình sẽ chọn điện tử trong Cơ điện tử để làm hướng phát triển" và lúc đó e quả quyết như thế và đã thề rằng là sẽ như thế...
    Nhưng sau 3 tháng làm việc cho 1 công ty điện tử ( kiểu thực tập sinh ), được tiếp xúc với dân điện tử nhiều lắm kinh nghiệm và cũng được gặp khá nhiều bác chuyên về cơ khí cnc. Bây giờ em mới ngộ ra một điều là khả năng suy nghĩ của mình mấy tháng trước là sai.
    đi làm mới biết là nếu so với với mấy bạn điện điện tử thì chắc chắn mình k bằng họ về chuyên môn điện tử, so với anh chế tạo máy thì mình cũng k bằng họ về chuyên môn cơ khí.
    Nhưng mình hơn họ một cái là mình biết cả hai, Anh chuyên cơ khí không biết 1 tý gì về điện tử, khi gặp một vấn đề về điện tử thì lại phải vác sang anh điện tử.
    Anh điện tử khi giao một con cnc thì chết cứng luôn.
    Nhưng ng sử dụng lao động ngta có thể giải quyết hai vấn đề cơ và điện chỉ với 1 anh kỹ sư cơ điện tử.
    Nhiều công ty việt nam hiện nay chưa đủ nguồn lực và trình độ để chuyên sâu về điện tử ví dụ như thiết kế 1 con chip, hoặc chuyên sâu về cơ khí như dựng 1 con cnc > 3 trục. Nên kiến thức điện tử + Cơ khí của a kỹ sư Cơ điện tử là đủ dùng.
    Hiện tại em thấy chương trình đào tạo của Cơ điện tử nhìn qua thấy khá là nặng, bằng điện + cơ khí. Số phần mềm cần học cực kì nhiều như cad, catia, solid, mastercam, mapple, matlab, labview, visual, altium, Codevision, avrstudio, css, keilC,.... Riêng cái khoản sử dụng thành thạo ( chưa phải mức chuyên gia) từng này phần mềm đã là 1 vấn đề cực kì lớn.
    Nên muốn trở thành một kỹ sư cơ điện tử giỏi phải học rất nhiều có thể không được gấp đôi mấy anh cơ khí, điện điện tử thì ít nhất cũng phải gấp rưỡi
    trên đây là một số suy nghĩ của em, còn bản thân em sau này ra trường, nếu được làm cơ khí hay điện tử hay cơ điện tử thì đều k thành vấn đề...đó là công việc còn đam mê thì e nghĩ mình cũng sẽ k vì theo điện tử mà bỏ cơ khí hoặc ngược lại.
    Chúc các bác vui
    thanhduc, tranvanduong, Ngo Binh14 others thích bài này.