[Review] Phỏng vấn ở 1 công ty nước ngoài

Thảo luận trong 'Cafe codientu.org'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. victory5791

victory5791 Học sinh phổ thông

Sau nhiều ngày chật vật làm cho mình 1 cái CV nhìn cũng gọi là kha khá để tìm một công việc mới. Cuối cùng cũng được một công ty nước ngoài gọi đi phỏng vấn. Công ty này mình nghía lâu rồi, trong bài viết này […] mình cũng có tìm được 1 vị trí của họ đang tuyển, theo đánh giá lương khoảng 600$. Chẳng rõ bao nhiêu thôi kệ quất luôn. Thế là chờ mãi tới hôm qua mới được gọi đi phỏng vấn vòng 1 : Test IQ và Tiếng Anh, ~X((lâu lắm không đụng tới sách vở nên cũng hơi ớn.)

Tên công ty là Sonion Việt Nam của Đan Mạch ở khu CNC quận 9 trên Xa lộ Hà Nội, khu này toàn mấy đại gia như Intel, Nidec, Jabil, Fpt vào nghĩ chắc lương lậu cũng khá với môi trường làm việc thì thoải mái. Vào cái ngay giờ ra ca của công nhân, haizz, cái này là điều ấn tượng đầu tiên: toàn nữ với nữ, mà thoáng qua 70% là xinh, hớ hớ. >:)>:)

Bảo vệ hướng dẫn mình vào lễ tân ngồi chờ, ở đây mới có thời gian ngồi quan sát phòng ốc với khuôn viên của công ty này, nói chung là trang trí hiện đại theo phong cách Châu Âu, chọn toàn tông màu nổi (cam, tím). Trên tường có treo mấy bức tranh nghệ thuật, hông hiếu nó nói gì. Nhìn sơ sơ khoảng 3,4 bức ở khu sảnh.

Haiz, nhìn đồng hồ càng đến giờ lên PV càng thấy hồi hộp, tim đập cũng dữ theo. Có lẽ một phần cũng lâu rồi chưa đi PV, hai là máy lạnh lạnh quá muốn teo tờ rim.=))

Đúng 14h30 có một em gái dáng nhỏ nhỏ chạy xuống cầu thang, nhìn thấy mình là đến chào hỏi ngay. Mình cũng hơi bị ngạc nhiên mà nghĩ chắc họ biết mặt mình qua CV rồi. Em dắt mình qua 2 dãy phòng, vừa đi vừa hỏi thăm này nọ, giọng ngọt liệm. Chu cha, ta nói kết khoảng này ghê. :x

Cuối cùng cũng tới hồi gây cần nhất. Sau màn chào hỏi, em giới thiệu cho mình hôm nay test 2 phần y như lúc gọi cho mình. Test Anh Văn trước, IQ sau.

Đánh giá sơ sơ cho mọi người là Anh Văn không khó lắm. Ngồi trong phòng tập trung nghe làm cũng được 60%-70%. Còn mình thì tại lâu quá bi ngu nhiều nên hên xui

IQ làm trong vòng 30phut, cũng chẳng nhớ nổi bao nhiêu câu vì làm xong phần anh văn tự nhiên thấy hết tự tin. Tới phiên làm IQ cứ cắm đầu ngồi giải thôi chứ chẳng để ý. Chậc, lát sau em đó vào thu bài rồi cảm ơn mình đã đến phỏng vấn hôm nay mới thấy nhẹ người.

Xong rồi ra về, em bảo " Anh cứ giữ liên lạc với em, có kết quả em sẽ báo anh biết". Đang lúc thoải mái, tâm trạng thấy đỡ căng thẳng đi tự nhiên bụt miệng xin facbook của em. Haha, biết đâu thoát kíp F.A.

Em ây cho luôn các bác ah. Em nó còn giới thiệu facebook của công ty nữa. Vào trang fanpage nhìn hoành tránh với năng động ra phết. Không dám post link lên đây nhưng có cái hình cho anh em koi thử. Mình thấy có nhiều khóa đào tạo nội bộ với câu lạc bộ gì gì. Nhìn có vẻ thân thiện và thoải mái.

2. toi ngu kinh

toi ngu kinh Kỹ sư

Cuối cùng là bác muốn nói tới cái gì?

sun1211 thích bài này.
  3. sun1211

sun1211 Kỹ sư

Có điện thoại thì có tin vui, đọc email thì biết tin buồn :))
    Cùng hoàn cảnh, Bửa giờ nhận được toàn email. Định mệnh. Cứ qua vòng đầu vòng sau là fail. Bế tắc quá

victory5791 thích bài này.
  4. wind2115

wind2115 Học sinh phổ thông

Chưa thấy phỏng vấn đâu :D Tưởng có mấy ông ngồi hỏi hỏi chứ :D

5. victory5791

Chắc em cũng fail rồi bác ah, haiz

6. victory5791

Thì em kể lại quá trình e đi phỏng vấn lần đầu ở cty nước ngoài nó thế lào đó mà. Chưa đi phỏng vấn nhiều nên viết cho anh em đọc chơi. Ai có kinh nghiệm rồi thì share :)

toi ngu kinh thích bài này.
  7. victory5791

Hình như vấn đề này ít người chia sẽ nhỉ :)

8. duyluandt3

duyluandt3 Kỹ sư

Chúc bác may mắn lần sau :)

9. goneboy

goneboy Học sinh phổ thông

có ai đã đi pv ở Jabil chưa, có thì nhờ chỉ giúp mình ít kinh nghiệm nhé.

10. nhandhnl

nhandhnl Học sinh trung cấp

mấy bác cho e ý kiến về cty GES VIET NAM với. chế độ lương thưởng ra sao