Trả lời mọi câu hỏi liên quan 8051

Thảo luận trong 'Họ 8051'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. Duyphi

Duyphi Học sinh phổ thông

Thân chào các bạn!
    Đã lâu không tham gia diễn đàn. Hiện tại BQT sẽ thanh lọc các thành viên ảo không có bài viết.
    Do đó, mình cũng tranh thủ viết 1 bài.
    Các bạn có các thắc mắc gì liên quan xoay quanh về MCU 8051- ASM- C thì cứ đặt câu hỏi.
    Rất vui xin được giải đáp các thắc, các khó khăn của bạn trong quá trình:
    1 - Lâp trình Code
    2 - Thiết kế phần cứng sơ đồ mạch cho 8051.
    Sẽ cố gắng tối đa để giúp các bạn.
    Vì ai cũng có những câu hỏi, không ít thì nhiều, đây là nơi sẻ giúp bạn điều đó, từ câu hỏi đơn giản nhất.

Last edited by a moderator: 6/11/14
    Đ.V.H, trantuyen123, dangsonbk10 others thích bài này.
  2. hocnt08

hocnt08 Học sinh phổ thông

Chào anh! Em đang gặp khó khăn trong việc viết code c cho 8051 về khung truyền modbus rtu. Phần cứng em đã mô phỏng và truyền nhận tốt trên protues, mạng modbus của e gồm 1 pc master và 2 vxl 8051 slave,
    Em truyền trên chuẩn vật lí rs 485.

3. lytieulong

lytieulong Học sinh phổ thông

anh có thể giải thích cho em nguyên lý làm việc + công dụng của từng linh kiện (điện trở + tụ + phím bấm) trong mạch reset được không.
    em cảm ơn

4. ks94pro

ks94pro Học sinh trung cấp

em chào anh ạ, hiện em đang chưa biết cách viết code cho giao tiếp UART trên 8051 với LCD 8 bit để hiển thị ạ. Viết bằng C anh à.
    Mong anh sẽ hướng dẫn chi tiết về chuẩn giao tiếp UART này ạ.
    e cảm ơn

5. NgoHungCuong

NgoHungCuong http://ngohungcuong.com

Mạch tối thiểu để 89s52 và 8051 nói chung có thể chạy bao gồm những gì anh?

6. buidoisctn

buidoisctn Học sinh phổ thông

bác chủ thớt có thể cho e xin code mạch hiển thị thời gian thực và hẹn giờ dùng ds1307 viết bằng C được không ạ?

7. Nguyentinh

Nguyentinh Học sinh phổ thông

Chào anh!
    Mình có đoạn code sau:
    Cho chạy trên Protues thì được nhưng k chạy được trên phần cứng. Mong anh giải thích giúp ạ! Xin cảm ơn!

sang1A:
    lcall delay2
    MOV A,P0
    clr c
    rlc a
    MOV p0,a
    MOV p1,a
    MOV p2,a
    MOV p3,a
    jc tat1A
    tat1A:
    lcall delay2
    MOV A,P0
    setb c
    rlc a
    MOV p0,a
    MOV p1,a
    MOV p2,a
    MOV p3,a
    jnc sang1A

8. thientanvt

thientanvt Kỹ sư

Có lẽ bác DuyPhi đang bận nên không trả lời các bạn, xin phép trả lời thay cho bác ấy trong phạm vi hiểu biết.

Cụ thể là vướng mắc chổ nào, như thế nào. Bạn nói rõ hơn nhé.

Điện trở + tụ có chức năng tạo điện áp cao (Vcc) trong 1 khoảng thời gian ngắn(thời gian phụ thuộc vào thời hằng của tụ C) để chip reset khi mới cấp điện.

Phím bấm đấu song song với tụ hoặc thay thế tụ, chức năng tương tự như tụ.

Ở đây có một bài rất chi tiết bạn có thể tham khảo :

[Học lập trình 8051] Bài 6: Truyền thông nối tiếp với 8051 ~ Điện Tử Máy Tính

Tối thiểu thì bạn cần : cấp nguồn 5v (Vcc pin40 + 31, GND pin 20)+ mạch reset(pin9) + dao động ngoài(thạch anh, pin 18 + 19) thế là chạy.

Không cần đi đâu xa ra ngoài box 8051 có ngay topic Tổng hợp code thời gian thực. Tha hồ mà tham khảo nhé.

Vậy thì xin khẳng định với bạn là phần cứng có vấn đề, bạn hãy kiểm tra lại.

Duyphi, lytieulong, ks94pro2 others thích bài này.
  9. Nguyentinh

Nguyentinh Học sinh phổ thông

Phần cứng chỉ là led đơn thôi, rất đơn giản. Mình cho chạy code khác đã ok rồi. Nhưng thắc mắc lỗi của đoạn code trên thôi.

namrobot1988 thích bài này.
  10. hocnt08

hocnt08 Học sinh phổ thông

Cụ thể là khi lập trình ta làm thế nào để đóng gói khung dữ liệu để chuyển đi? nếu có thể cho em một ví dụ nhỏ.

namrobot1988 thích bài này.