Thảo luận Mạch sạc Ắc quy xe máy 12V và 24V

Thảo luận trong 'Nhập môn điện tử'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. kuem0912

kuem0912 Kỹ sư

Nghề nghiệp:
    Lông bông như công nông
    Mới gọi điện nói chuyện với ông anh sửa xe ông bảo mới mua cái sạc ắc quy 12V và 24V hết 2tr. Hỏi sao đắt thế ông bảo mua cái lioa tới cho người ta quấn nên đắt. Sạc đầy thì nhìn cái đồng hồ Ampe ở lioa nó thấp là biết đầy. MÌnh thấy nếu thế thì đúng là lấy thịt đè người chứ sạc thế không hay lắm nên lập chủ đề này mong các bác góp ý cho em để em và các bạn cùng chí hướng thiết ké đc 1 mạch tối ưu nhất cho sạc ắc quy xe máy. Sơ qua yêu cầu ông anh là mạch có led báo đang sạc và led báo đã sạc xong. Có thanh led kiểu volume báo mức độ % ắc quy, tự động chuyển dòng sạc nhỏ hơn khi bình gần đầy và ngắt không sạc khi bình đã đầy. An toàn nếu 2 đầu dây sạc 12V chạm vào nhau.
    VÌ nhưng yêu cầu trên nên em đang vướng mắc mấy chỗ sau:
    1. An toàn khi sạc nếu lỡ 2 đầu 12V chạm vào nhau thì ngoài cái cầu chì bác nào có cách giải quyết chỉ em giùm.
    2. Bình ắc quy xe máy nếu đầy là bao nhiêu volts?
    3. Báo mức độ pin khi đang sạc nhu thế nào?
    4. Nếu làm đc mạch sạc 12 rồi giờ muốn sạc 24V mình đấu nối tiếp 2 thằng sạc 12V có đc không
    Bác nào có mạch rồi thì đưa lên cho em tham khảo với, em tks các bác.
    Bạn nào cùng chí hướng thì thảo luận cùng mình. ĐỊnh làm cái tết mach về nhà.

2. sgesvn

sgesvn Moderator Staff Member

Chào bạn!
    1. Ngoài cái cầu chì bạn có thể dùng diode dẫn chiều cho hai cái đầu sạc đó.
    2. Bình ắc quy muốn biết đầy là bao nhiêu volt bạn đọc ở nhãn của nó sẽ biết, thông thường ắc quy 12V thì đầy sẽ là 13.8 hoặc 13.9V
    3. Báo mức độ pin sạc có hai cách, báo theo áp hoặc báo theo dòng. Nếu báo theo áp thì thi thoảng bạn ngưng sạc và đo xem ắc quy đến điện áp max chưa rồi thôi ( cách này gọi là dùng theo kiểu củ chuối, nhưng mình nghĩ nhiều người vẫn dùng :) ). Còn đa phần sạc đều báo theo dòng, khi dòng sạc về 0 nghĩa là ắc quy hoặc pin đã đầy.
    4.Nếu đã làm được sạc 12V tại sao không nâng điện áp sạc lên 24V để sạc, đằng nào cũng phải làm 2 cái. Còn nếu đấu như bạn có thể được có thể không vì còn liên quan đến dòng sạc.
    Muốn làm mạch nạp cho bất kỳ ắc quy nào, hay pin gì đều cần phải biết dòng nạp của nó ra sao mới có thể chế tạo tốt được, muốn biết được dòng nạp có thể đọc trên nhãn mác hoặc sử dụng dòng định mức của ắc quy hoặc pin để tính toán theo hệ số Q của từng loại chất liệu làm lên Ắc quy hoặc Pin.
    Mình cũng không biết nhiều lắm, chỉ là thảo luận cùng bạn :)

3. thang cui

thang cui Học sinh phổ thông

e có cái mạch này lấy từ đồ án môn học của đứa bạn. mạch này nạp cho ắc quy xe máy 12v có 3 đèn 1 đèn báo yếu 1 đèn báo đầy 1 đèn báo nạp... dùng 4 Ic 741 để so sánh điện áp... e lấy về lm thử 1 mạch chạy ok nhưng khô nỗi lúc chuyển sang diot cầu để nạp ắc quy đấu nhầm cực nên sèo mất giờ k còn mạch in để làm lại.. a có vẽ đc mạch in thì share e với

Các file đính kèm:

hmquan96vn thích bài này.
  4. kuem0912

kuem0912 Kỹ sư

Nghề nghiệp:
    Lông bông như công nông
    anh nghĩ cái mạch em đang nói đó ko đang để làm lại đâu. mạch gì đấu nhầm cực mà lại hư cơ chứ.

5. kuem0912

kuem0912 Kỹ sư

Nghề nghiệp:
    Lông bông như công nông
    mới xem mạch của bạn em xong anh thấy nó không thể xài được vì bạn em dùng rơ le tự ngắt 12v, nhưng bình đầy ở 13.8volts cơ mà, như thế bình chỉ mới đc 60% thôi. thứ 2 mạch bạn em không có led báo khi đấu ngược cực, ko có fuse (cầu chì) vì ta đang xài dòng lớn 3 tới 5A.

maiyeu512thang cui thích bài này.
  6. thang cui

thang cui Học sinh phổ thông

e lm mạch rùi đấu nhầm cực mấy con Diot chuyên nạp ắc quy nên tèo luôn mạch....

7. kuem0912

kuem0912 Kỹ sư

Nghề nghiệp:
    Lông bông như công nông
    em đang yếu
    làm mấy amchj đó làm gì, em làm ra mạch cũng chẳng học đc cái gì vì em có hiểu mạch đó chạy như thế nào là đúng hay sai đâu. Sao ko làm mấy mạch đơn giản hơn đi. quan trọng em tự thiết kế ra mạch rồi làm mạch của em cho ng khác sao chép lại chứ.

8. manhhung12b5

manhhung12b5 Học sinh trung cấp

cho mình hỏi cấp nguồn cho mạch sạc là bao nhiêu vol vậy. mình có cái mạch sạc acquy 12v nhưng bình acquy ghi là 14.5-15 vol là bình đầy. nếu mình cấp nguồn 12v cho mạch sạc thì áp có đủ không. hay phải cấp nguồn tới 15V.
    ,mạch như hình bên dưới. tks nhìu.

Các file đính kèm:

9. phunghe

phunghe Moderator Staff Member

Nghề nghiệp:
    sinh viên ĐH Công Nghiệp HN
    acquy dc sạc đầy khoảng 13.7V.và đầu vào acquy phải lớn hơn như vậy.15V là tốt

10. Anh DIY

Anh DIY Học sinh trung cấp

bác nào muốn làm sạc acu 12V thì sang ben dientuvietnam vao luong điện tử công suất có bài "Sạc ba giai doạn từ nguồn ATX" của bác thanhfdc
    em đã làm thành cong cả chục cái cho bạn bè rồi.
    Cái sạc ấy có 3 chế độ sạc
    - còn về phần chống đấu ngược thì ko khó chỉ cần dùng 1 con FET và 1 Transistor là có thể chống đấu ngược an toàn rồi
    - còn mạch báo thì dùng 1 con lm324