toilet

Hướng dẫn - Hướng dẫn nghịch DSPIC đêm khuya | Page 3

Thảo luận trong 'Họ PIC -> dsPIC'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

Moderators: THUONGDTQB
  1. Đăng 21/4/15 #21

NgoHungCuong http://ngohungcuong.com

Số bài viết: 3,926
    Yahoo Messenger
    Anh ko có ý gì cả.
    Tất nhiên thời mới tìm hiểu thì nên làm bài bản để hiểu bản chất vấn đề.
    Anh dùng MPLAB từ lâu lắm rồi và cũng thôi dùng từ lâu lắm rồi. (Anh đã từng dùng qua cả 8051, PIC, AVR, STM32... và cũng đã lâu lắm rồi ko còn dùng tới 8051, PIC, hay AVR)
    Sau khi hiểu ra vấn đề thì anh thấy ko có thời gian để làm lại những cái có sẵn mà người ta đã làm, đã sử dụng, đã kiểm nghiệm...
    (Tất nhiên với người mới học nên tìm hiểu căn bản, cẩn thận, tỉ mỉ để có thể hiểu rõ vấn đề)
    thuyvy3110, tiennam191hoanglocmdc thích bài này.
  2. Đăng 21/4/15 #22

Concept Kỹ sư

Số bài viết: 558
    Thế con pic24 mấy bit vậy bạn ? sao bạn lại không nhắc đến con này khi so sánh về số bit ? mà đây không phải là mấu chốt khi Microchip làm ra con DSPIC

Thật sự mà nói mình không có vấn đề gì với bạn nhưng cách bạn xưng hô với một thành viên trên diễn đàn ngay khi bạn đoán ra phần nào tuổi người đó hơn mình... là rất không phải phép. Bạn lại tự hào là "không có vấn đề gì với bất kỳ dòng vđk nào" nên tò mò hỏi thêm thôi.
  3. Đăng 21/4/15 #23

hoanglocmdc Kỹ sư

Số bài viết: 416
    Yahoo Messenger
    Facebook Profile
    thực sụw thì kinh nghiệm, kiến thức hay là tay nghề e không thể nào so với các anh đựoc, tuy nhiên e cũng đax dùng qua tất cả các dòng vdk mà a kể trên và cũng có chung 1 quan điểm là stm8 và stm32 nó là 1 cuộc cách mạng của các thế hệ mcu và lâu lắm rồi e cũng k làm với pic, 8051, ảvr. Tuy nhiên khi nhận làm mod của mục píc-dspic trong diễn đàn e cũng cố gắng lục loị lại và viết 1 vài bài hi vọng se, giúp đựoc 1 số bạn sinh viên vẫn đang bij nhà trường ép phải học.
    orochimaru18NgoHungCuong thích bài này.
  4. Đăng 22/4/15 #24

orochimaru18 Học sinh phổ thông

Số bài viết: 8
    Anh có cách nào dùng con 74HC138 để gọi nó ra ko?
    hay một thư viện chuẩn ấy.
    Em cảm nhận pickit của em phải dùng 1 chuẩn nào đó nó mới chạy.
    GIờ em chưa có phương án nào đk được con IC đó.
    Bài em gửi nên 2 ngày cũng ko có anh nào giúp . Em cảm nhận code ổn, nhưng con IC 74HC138 em cảm nhận vẫn chưa được.
    Mong các anh giúp với :((
  5. Đăng 22/4/15 #25

orochimaru18 Học sinh phổ thông

Số bài viết: 8
    Em học con 18f4520 cơ bản vẫn đang rò thanh ghi suốt.
    Các Anh bao chỉ cần driver + thư viện : Nghe các anh nói đến các dòng vđk cảm thấy thèm khát quá.
    Nhưng thư viện tìm đâu Em mới vào
    Cho em vài trang với, Em dùng mplab ide thấy thư viện của nó quá nghèo nàn.
    có timer,pwm,adc ... :((
  6. Đăng 22/4/15 #26

MinhTinkerer Kỹ sư

Số bài viết: 128
    Tác động thanh ghi để nghiên cứu sâu hiểu rỏ nguyên lý ,để mình làm chủ được phần cứng(các loại chip khác nhau) và làm chủ môi trường lập trình (các IDE).Đọc cái Datasheet mà không đụng đến thanh ghi thì khó mà lĩnh hội đựơc hết tính năng của một con chip.
    Mình cần một giải thuật nào đó mình có thể bắt chước từ code đã có sẳn của chip này mình viết cho chip khác :cchẳn hạn thư viện cho Arduino rất nhiều mình đọc code ngượt đi tới các thanh ghi để biết được cái thư viện đó làm như thế nào,từ đó viết lại code cho chip khác,không mất thời gian ,lời nói ,đi xin, hỏi ,tìm thư viện cần cho mục đich của mình.Mình có thể tự mình làm mưa làm gió.
    Thư viện có sẳn mình đở mất thời gian,chỉ cần học cách sử dụng.Mình bị phự thuộc vào nhiều thứ, mình bị thư viện ,trình biên dịch, môi trường phát triển - "dắt mủi mình chạy theo",mình bị phụ thuộc.Một chip phổ biển là được hổ trợ nhiều,cộng đồng người dùng nhiều,thư viện có sẳn nhiều,môi trường phát triển tốt dễ sử dụng ---> đây là lý do mà các anh chàng "dân điện tử thích tự nổ bỏ" thường hay có tư duy thích hay không thích con chip này với chip kia,môi trường phát triển này so với môi trường phát triển kia.
    Khi xưa những anh chàng sinh viên mới học VXL phần lớn là MSC 8051 phải cặm cụi học các thanh ghi, bây giờ nhừng anh chàng sinh viên hiểu biết hơn một chút lại tự chửi chính mình, chê bai ,khi dễ chính mình, láo cá với chính mình, mà không tự biết mình.
    Có những anh chàng thích bị sự phụ thuộc mà không thích làm chủ.những anh chàng không sáng tạo kém cỏi.
  7. Đăng 4/5/15 #27

tiennam191 Kỹ sư

Số bài viết: 278
    mình thì thấy mục đích cuối cùng của code là điều khiển con chip của mình làm theo ý mình muốn. tùy vào trình độ mỗi người, có người thích kiểm soát hoàn toàn vấn đề dù là nhỏ nhất, có người thích dùng các thư viện chuẩn. mỗi thứ đều có lợi ích và tác hại riêng.

bạn thích mô tả từng thanh ghi và từng bit, ko vấn đề gì cả, sẽ có 1 hướng code riêng cho bạn, từ những khối code đơn giản đến phức tạp bạn đều làm được và kiểm soát nó. nhưng nếu bạn đưa cho 1 người khác sử dụng thì sẽ có rất nhiều vấn đề như trình độ hiểu biết, khả năng code ... sẽ khó để làm việc nhóm và code cần có sự linh hoạt cao.

bạn muốn dùng các thư viện đã có sẵn, không sao cả mà vấn đề ở đây là phải kiểm soát được nó. bạn đủ trình độ để hiểu sâu về thư viện mình dùng thì đã tiến xa hơn nhiều. bạn có thể làm việc theo nhóm vì họ cũng có thư viện như của bạn, cách cấu hình và sử dụng như nhau. sẽ mở rộng khả năng hiểu và quản lý Project của mình.

nhận xét chung: cần phải kiểm soát được code của mình dù là viết theo cách nào, phải có hiểu biết toàn diện về phần cứng và phần mềm. code chỉ là phần yếu trong project của mình, cái nào tiện nhất thì làm.
    buitantay, hoanglocmdcMinhTinkerer thích bài này.
  8. Đăng 29/5/15 #28

coldboy7227 Học sinh phổ thông

Số bài viết: 1
    ai giúp e với ạ.... @@
    e nghe nói có cách dùng ngắt để điều khiển 4 led 7 thanh chỉ bằng 1 con ic 4511 mà ko cần dùng thêm chân nào của PIC16F84A cả. ai có thể giải thích cho e đc ko ạ? Vì bình thường phải dùng thêm 4 chân điều khiển 4 led bằng phương pháp quét led nên tốn thêm 4 chân của pic, mà pic của e dùng hết chân vào việc khác rùi ạ...
    Thân!
  9. Đăng 29/5/15 #29

hoanglocmdc Kỹ sư

Số bài viết: 416
    Yahoo Messenger
    Facebook Profile
    4511 là IC giải mã BCD
    Connect như hình
    chả có ngắt ngọt gì ở đây cả
    (Ảnh nguồn google)
    MinhTinkerer thích bài này.
  10. Đăng 3/6/15 #30