Cần giúp thắc mắc nguồn xung uc3845 đèn không sáng?

Thảo luận trong 'Điện tử công suất'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. sunbin

sunbin Sinh viên đại học

cuối cùng mình đã tìm ra nguyên nhân rồi mình sài bóng đèn 12 v hai tim một 21w một 6w mà mấy bữa nay mình sài tim 21w nên khi nắn dòng nó thiếu ampe nên bị tụt áp nhưng khi đổi lại tim 6w nắn dòng đo áp được 18v vây là ổn cám ơn patre quan tâm

2. sunbin

sunbin Sinh viên đại học

bạn patre mình tìm ra nguyên nhân rồi do thiếu dòng nên nó bị sụt áp
    hôm nay mình gặp vấn đế nữa là sau khi nắn không tải mình đo vôn nó lên gần 90v vậy theo kinh nghiệm của bạn nó có đúng không vậy làm sao khi không tải mà đo vôn nó tầm chừng 12-18v

3. patre

patre Kỹ sư

Chào bạn . Vậy là qua 1 hồi thực nghiệm bạn đã rút ra được một số kinh nghiệm rồi đấy . Bây giờ tôi xin bàn về 1 số thứ :
    - Mạch của bạn dùng con IC dao động là loại 38xx ... vậy chắc mạch của bạn là loại Flayback .
    - Đối với mạch Flayback thì chiều cuốn của cuộn dây là quan trọng , Chiều cuốn đúng thì mạch ra được công suất mong muốn , cuốn sai thì khi không tải sẽ đo được điện áp rất cao , nhưng khi có tải thì sụt áp rất lớn , không ra được công suất cần thiết , mình đã bảo bạn thực nghiệm điều này rồi....
    - Với loại mạch này nhất thiết bạn phải có mạch phản hồi từ bên thứ cấp về bên sơ cấp để ổn định điện áp .Nếu không hồi tiếp thì điện áp bên thứ cấp sẽ rất "" bất tử "" , lên xuống bạn không thể điều khiển được nó ....Mạch của bạn chưa bị "" bùm "" là số bạn vẫn còn may đấy...
    Vài dòng chia sẻ với bạn . Chúc bạn thành công .

HKphonesunbin thích bài này.
  4. sunbin

sunbin Sinh viên đại học

vẩy phải lắp thêm mạch điều áp hà bạn thực ra mình có thiết kế mạch hồi tiếp điều áp rồi nhưng còn đang thí nghiệm nên chưa gắn linh kiên (bằng tl431 và pc817 )
    nếu cho chạy mạch điều áp là được phải không patre

5. patre

patre Kỹ sư

Đúng thế !!!!!!

sunbin thích bài này.
  6. sunbin

sunbin Sinh viên đại học

mình mới lắp hồi trưa nay ra đúng như thiết kế 12-13v cắm bóng đèn vào đo áp cũng tầm 12-13v cám ơn patre

7. sunbin

sunbin Sinh viên đại học

bạn patre bạn biết chỗ nào ở nhật tảo bán lõi ferarit làm biến áp xung không vây cho mình địa chỉ với

8. patre

patre Kỹ sư

Mình không ở SG bạn ạ ....

9. sunbin

sunbin Sinh viên đại học

chào patre cho mình hỏi nếu uc3845 chạy với tần số cao từ 50-200khz thì có vấn đề gì không hiên mình đang chạy với tần số 20khz mà trong mô phỏng thì mình có chỉnh tụ với điện trở bao nhiêu đi chăng nữa thì vẫn là 20khz nên mình băng khoăn có lẽ là do mô phỏng sai

10. patre

patre Kỹ sư

Mô phỏng : muôn đời vẫn chỉ là mô phỏng , chỉ là kênh tham khảo thôi bạn ạ .
    Con 3845 , lý thuyết có thể chạy tới 500kHz , nhưng nhà SX cũng khuyến cáo chạy tới khoảng 60 - 70 kHz thôi .
    Bạn có thể cho nó chạy tới 200kHz như bạn muốn , nhưng bạn phải có các linh kiện ( tụ điện , biến áp xung...) đáp ứng làm việc được ở tần số đó v.v......

sunbin thích bài này.