Cần giúp Lấy điện 12V từ 220V bằng cầu điện trở

Thảo luận trong 'Nhập môn điện tử'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. Chương Dương

Chương Dương Học sinh phổ thông

Hiện mình đang có 1 board điều khiển, công suất tiêu thụ bản thân nó rất thấp (0.0088W/h) nhưng yêu cầu điện áp 9-13V.
    Mình dự định dùng điện trở (loại nhỏ xíu vẫn thường lụm trong mấy board hỏng, hình như nó là 1/4W) lắp như sau (Sau Vout 1 tất nhiên là thêm 1 con diot nắn dòng và con tụ nữa nhưng mình không đưa vào đỡ rối mắt):

Các thông số dự kiến là:
    R1: 2M
    R2: 150k
    Không dùng diot ổn áp (zener), chỉ dùng diot nắn dòng
    Lúc này dòng điện trong mạch khoảng 0.0001A, công suất trên 2 con trở lần lượt là 0.02W và 0.001W nên mình nghĩ là nó chịu được.

Với yêu cầu và mạch như trên, bỏ qua tất cả các nguyên tắc an toàn cho người dùng (dụng vào mạch bốc khói ráng chịu), các cao nhân cho mình hỏi:
    1. Các điện trở có chịu được không hay sẽ thơm lừng?
    2. Công suất tiêu thụ của mạch điều khiển là 0.0088W/h thì mạch trên có cấp đủ điện không? (Mình không rõ đổi cái W/h đó ra thế nào :( ) Có thể tăng trở lên nữa để giảm hao phí không? Nếu không đủ thì nhờ các cao nhân chuyển dùm cái cục W/h sang Amp dùm mình với chứ để nó chẳng biết đường nào mà lần.
    Mình không muốn lắp mấy mạch có tụ, ic, ... vì cơ bản chỗ mình mua mấy cái đó không phải dễ, thử đi tìm nhưng mấy cửa hàng toàn lắc đầu :(
    Các bạn cũng đừng bảo mình kiếm trở về lắp vào xem nó có bốc khói không nhé, vì muốn có trở mình phải chạy hơn 1 tiếng mới tới của hàng gần nhất, mà nó bắt mình mua 100 con một lần chứ không bán lẻ, lỡ mất thời gian chạy lên, mua 200 con 2 loại chạy về rồi nó khét lẹt hay dòng cấp không đủ thì ...

Cám ơn các cao nhân nhiều :)

2. yeuthichdientu

yeuthichdientu Thạc sỹ

Mình chưa đi vào chi tiết mạch trên, chỉ thấy cách "tính" của Bạn chưa "ổn" lắm !
    - nếu thuần lý thuyết, thì đọc thêm sách là tính ngon lành, coi như đã xong.
    - nếu muốn chạy trên mạch thật, thì tính kỹ cũng chẳng đi đến đâu (chỉ là sơ bộ vậy thôi).
    - về linh kiện, không phải chỉ có 1 cách. hoặc mua, hoặc xin, hoặc tháo bo cũ, nối vài con vào... miễn là theo sơ bộ tính toán trên kia.
    - Ngại đi tìm linh kiện thì chỉ còn cách download phần mềm mô phỏng -> chạy ầm ầm :)

ps: 0.0088W/h == 0.0088W, nhưng khoan hãy thử cách của bạn nhé, nguy hiểm đấy !

3. Concept

Concept Kỹ sư

Về mặt lý thuyết, khi kết nối trở tải R3 song song với trở R2 khi đó điện trở tương đương R2//R3 sẽ khác và như vậy mạch tương đương sẽ là R1 nối tiếp với Rtd= R2//R3, ví dụ nếu trở tải là 150K khi đó trở tương đương R3//R2 sẽ chỉ còn 75 K-> dẫn đến mạch của bạn trở R1 nối tiếp với 75 K và tất cả các thông số sẽ trở nên rất khác so với khi chưa có tải và như vậy rất khó nói về các linh kiện bạn đã chọn khi không có tải sẽ như thế nào.

Lúc này cầu phân áp sẽ chỉ cho ra giá trị tại [​IMG] đúng như bạn tính khi R3>>R2. Bạn đã đo thử trở kháng vào của mạch chưa ?

Tuy bạn không quan tâm về mặt an toàn nhưng theo mình mạch này rất không ổn, bạn có thể tìm giải pháp khác, chẳng hạn như tìm một cục sạc nào đó từ các thiết bị không dùng đến như máy in, modem ...v.v ...

yeuthichdientu thích bài này.
  4. Chương Dương

Chương Dương Học sinh phổ thông

Thú thực là tất cả kiến thức điện mình có hiện tại là những gì đã được học hồi cấp 3 - chưa kể hao mòn theo thời gian.
    Mình tìm thử mấy cục sạc điện thoại nhưng chúng đều là 5V, lắp vào mạch nó im như thóc ấy.

Về mặt an toàn thì không lo, mình được bạn cho cái mạch điều khiển từ xa, nên tính lắp cho cái quạt thông gió trên trần thạch cao (cách điện tuyệt đối), thay vì đi sợi dây dài loằng ngoằng xuống cái công tắc bên dưới thì lắp cái này cho đẹp :) Cho nên không sợ ai trèo lên đó đụng vào để điện giật cả.

Về cái R3 (tải) bắt song song với R3 sẽ gây giảm áp thì mình cũng có nghĩ tới, tuy nhiên mình nghĩ nếu mấy con trở ban đầu chịu đuợc thì điều chỉnh chút chắc sẽ ổn, vì áp của board điều khiển cho phép giao động từ 9-13V nên chắc không thành vấn đề.

Cái mạch điều khiển toàn thiết bị bán dẫn nên mình không rõ trở kháng vào của nó là nhiêu, mình không nghĩ là đo được.

P.s.: Hôm trước lắp thử cái mạch hạ áp cục pin 9V xuống 3V cho con led, mạch chỉ có 3 con transitor, 5 con trở với 1 con tụ mà chưa lắp tải con transitor đã bốc khói rồi => chắc không có khiếu lắp mấy thứ phức tạp :D

5. yeuthichdientu

yeuthichdientu Thạc sỹ

Với kiến thức và kinh nghiệm như Bạn nói,
    Mình khuyên là Bạn chưa nên làm gì với mạch điện 220VAC. Rất nguy hiểm !
    (chưa nói đến khả năng thành công là rất thấp).
    Chỉ nên thử nghiệm với pin hoặc nguồn DC <24v. cho đến khi thành thạo đã.

NgoHungCuongConcept thích bài này.
  6. Concept

Concept Kỹ sư

Định góp ý với bạn về việc sử dụng bình điện 12 VDC vì cái này cũng dễ kiếm, nhưng ngẫm lại thấy bạn có vẻ rất "kiên định" với ý tưởng của mình nên đành thôi vậy.

yeuthichdientu thích bài này.