toilet

Làm bể hàn nhúng thiếc hoặc chì.

Thảo luận trong 'Kỹ năng mềm'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. Đăng 18/7/15 #1

longma Kỹ sư

Số bài viết: 244
    Loại bể này họ bán khoảng 2-4 triệu, kích thước 20cm-25cm-10cm, nung chảy thiếc, chì ở khoảng 260 độ. Tôi định tự làm một cái có thể khoảng 600n nhưng to hơn gấp đôi bằng khay inox mua sẵn, R mua sẵn, bộ chỉnh nhiệt tự lắp hoặc đơn giản nhất là canh giờ và không cần lắp gì cả với một cái bếp gas mini, để làm một công đôi việc. Như thế không biết khả thi không?
  2. Đăng 20/7/15 #2

NgPhuc_Auto Học sinh trung cấp

Số bài viết: 50
    Chào bạn
    Lúc mình đi làm bên công ty Nhật có làm về bể chì và điều chỉnh nhiệt cho bể chì.
    Mình thấy bể của họ nóng rất nhanh và hình như họ làm bằng vật liệu nguyên khối nên rất nặng.
    Bạn làm bằng Inox thì dù có bền cỡ nào mà nếu nó mỏng thì nó cũng bị ăn mòn thôi. Vì hiện tại thì mình đang hàn các chi tiết bằng Inox với nhau bằng thiết hàn. Mình nghĩ nếu bạn muốn làm thì bạn hãy nghiên cứu kỹ vật liệu cũng như công suất của nó.
    Nếu làm được thì share cho mọi người với nha.
    Chúc bạn thành công.
  3. Đăng 21/7/15 #3

longma Kỹ sư

Chuẩn bị:

here1.
    ..fb:)......còn chờ mua được cục thiếc 300000-400000n/kg nữa.

Khay làm bằng inox 430, tôi cũng được mách là inox304 là tốt nhất, rồi tới 201, 430.
    Nhưng kệ, thử xem thế nào. Thiêc sẽ tan chảy và dính vào khay thành khối, khi cần thì cứ thế làm.
    Vài suy nghĩ căn bản:
    Hầu như các kim loại đều tan chảy ở nhiệt độ nóng chảy của nó, vd thiếc/ chì ở đây là khoảng 260 độ C.
    Giấy, gỗ bắt cháy ở khoảng 600 độ C, ngọn lửa bếp gas dư sức làm việc đó nên nó cũng sẽ làm tan chảy thiếc dễ dàng. Cụ thể có thể tính được nhiệt lượng cần thiết theo :
    mc*(t2-t1), dựa vào năng suất tỏa nhiệt của gas (petrolimex) thì sẽ tính được lượng gas cần thiết, nhưng nó cũng không đáng kể nên thôi cứ thử rồi sẽ biết.
    Hầu như kim loại nào nào cũng tan chảy khi nóng đến nhiệt độ nóng chảy, chuyển từ rắn sang lỏng, sau đó nếu tiếp tục đun nóng, nhiệt độ của nó vẫn cố định ở nhiệt độ nóng chảy mà không tăng, nhưng sẽ bắt đầu sôi, bay hơi (lỏng>>hơi) và bắt đầu hao hụt dần. Vì thế không cần đến timer, cứ đun rồi sẽ thấy, khi sôi chỉ cần vặn nhỏ bớt lửa lại.
    Nhúng mạch vào rồi xem kết quả. Chắc là khả thi fb:D.
  4. Đăng 21/7/15 #4

Mình cũng chắc vì mình có tìm hiểu thì nếu trường hợp bạn làm như vậy thì cũng nguy hiểm.
    Vì nhiệt độ tan chảy của các kim loại sẽ khác nhau nên lúc đó sẽ gây là trường hợp tại mối nối của dây điện.
    Lúc này có thể xảy ra hiện tượng bị mòn tại vị trí tiếp xúc của hai kim loại này. Hồi mình thấy thì khay đó dày 20mm, nặng chắc 20-30kg
  5. Đăng 24/7/15 #5

longma Kỹ sư

Bác chép từ google hoặc nhìn thấy chỗ này, chỗ khác nên giải thích nó lủng củng, lại trật lất, rất buồn cười. Tôi nghĩ lại gặp một bác "đang làm culi ở nước ngoài", có sẵn hết rồi, cứ thao tác thế sẽ có kết quả, ngày qua ngày rồi lãnh lương. Được cái lương cao.fb:D
    Biết hãy nói, không thì nên im lặng. Còn nếu là kinh nghiệm hay chép lại tư vấn của người khác thì đừng giải thích mà chỉ cần nêu hiện tượng, tôi sẽ cám ơn.
    Tôi chỉ cần thử làm nó đơn giản nhất có thể. Điều tôi quan tâm hiện giờ là bỏ tiền hơi nhiều để thử nghiệm rồi share cho người khác nó sẽ như thế nào, nhưng việc này tôi chấp nhận được vì cảm thấy nó thú vị.
  6. Đăng 25/7/15 #6

dovanhieu Nong dan can thi

Số bài viết: 1,340
    Yahoo Messenger
    Em đang làm ở 1cty nhật thì thấy trước khi đưa bản mạch qua bể hàn thì phải đặt lên 1 khay chạy trên băng chuyền, miễn sao khoảng cách từ chân linh kiện gần khay nhất cách mép khay là 5mm, và để che một số vị trí có hàn linh kiện smt, bác làm thế này hơi nguy hiểm. Mình giữ tay thế kia ko chuẩn đâu.
  7. Đăng 27/7/15 #7

Mình ko có ý làm cho bạn thấy khó chịu như vậy há...
    Mình thấy nên mình mới nói vậy, còn nếu bạn cứ khăn khăn là bạn đúng như âậy thì cũng ko nên đăng lên đây làm gì!!!!
    Hiện tượng và các khả năng có thể xảy ra thì mình đã nói rồi, vì mình ko làm nên mình ko biết sẽ giải quyết sao. Mình nói để bạn tìm cách khắc phục thôi.
    Cảm ơn bạn đã nói lên suy nghĩ của một người cố chấp. Hi vọng bạn sẽ làm tốt và có người giúp bạn
    dovanhieulongma thích bài này.
  8. Đăng 13/8/15 #8

longma Kỹ sư

Sửa soạn:
    tie.
  9. Đăng 13/8/15 #9

wind2115 Học sinh phổ thông

Số bài viết: 25
    Cái này do minhdt làm. Không biết hỏng hóc gây hại gì không nhưng dùng để tháo linh kiện trên mạch rất là chất :D