1. Xin chào Khách ! Ban quản trị sẽ tiến hành nâng cấp diễn đàn từ ngày 11/8/2017 Mọi truy cập có thể bị dán đoạn, mong bạn thông cảm!
    Dismiss Notice

Nữ có nên học cơ điện tử?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Tư vấn'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. vietnambay

vietnambay Học sinh phổ thông

Em là nữ năm nay thi đại học. Em dự định sẽ đăng kí vào học ngành cơ điện tử của đại học bách khoa HN với số điểm 25,75 khối A nhưng vẫn còn nhiều băn khoăn khi nghe nhiều thông tin trái chiều: Con gái học ngành này vất vả. Hơn nữa sau này xin việc cũng khá khó khăn khi các công ti chủ yếu tuyển nhân sự nam. Em rất phân vân không biết có nên chuyển ngành hay không.
    Mong được các anh chị tư vấn sớm, vài hôm nữa là em làm hồ sơ rồi.

10617383_354758731341237_346362156_n.

Last edited by a moderator: 8/3/17
  2. BuiBachTuanAnh

BuiBachTuanAnh Quản trị viên Staff Member

Nghề nghiệp:
    Kinh doanh
    Công ty thì quan trọng gì đâu Nam hay Nữ hả bạn, miễn sao bạn thích là được :). Học ngành này sẽ khá vất vả đối với nữ tuy nhiên cũng nhiều bạn nữ theo kỹ thuật thành công. Bạn có thể hỏi một bạn gái kỹ thuật nhé, facebook đây https://www.facebook.com/mctomytiny?ref=ts&fref=ts
    Acc diễn đàn thì mình không dám đưa ra :)

Nữ trung úy đam mê khoa học

Lê Quý Giáp thích bài này.
  3. BuiBachTuanAnh

Nghề nghiệp:
    Kinh doanh
    Mình bổ xung một chút về nữ Cơ điện tử bạn nhé :)
    10613913_354758914674552_297882391_n.
    10622369_354760438007733_2135756197_n. 10617383_354758731341237_346362156_n. 10543772_354758678007909_2099430733_n.

macotuan123, longmadovanhieu thích bài này.
  4. dovanhieu

dovanhieu Nong dan can thi Staff Member

Nghề nghiệp:
    Kỹ sư
    Số cty kỹ thuật mà chỉ tuyển nam thì cũng ít như là số lượng con gái chọn ngành kỹ thuật. :) Em yên tâm, có đam mê là được.
    Máu chưa?
    11218851_878129762253852_1479230732883707073_n.

Ngọc Phong, htudongBuiBachTuanAnh thích bài này.
  5. BuiBachTuanAnh

Nghề nghiệp:
    Kinh doanh
    Chưa máu bằng cái ảnh số 4 của Ngọc em ạ :). Ảnh của em đẹp thật.

thanh_nhanbkdovanhieu thích bài này.
  6. xaxa9ztb

xaxa9ztb Kỹ sư Staff Member

Đúng là đam mê k phân biệt nam nữ. Nhưng nhiều công ty nó phân biệt đấy. Đặc biệt là các công ty khối sản xuất, nhất là mấy thằng Nhật Hàn. Nữ nếu xuất sắc làm nghiên cứu thì ok. Chủ nhiệm trước của mình ở trường đh là pgs nữ. Ở trường bkhn cũng có rất nhiều gs pgs ts là nữ giới rất là giỏi.
    Bài học đắt giá từ đứa em họ của mình. Tốt nghiệp với tấm bằng giỏi, ngoại ngữ ngon, cv đẹp mỗi tội là nữ nên bây giờ so với đám con trai ra trường cùng vẫn lẹt đẹt.
    P/s: thầy Đông viện phó Viện Cơ khí đh bkhn đang chuẩn bị tổ chức hội thảo Women in Engineering ở trường BKHN. Bạn nên tham gia Link event: Women in Engineering | Facebook

Last edited: 26/7/15
    DIEM TRINH, dovanhieuBuiBachTuanAnh thích bài này.
  7. xaxa9ztb

How I succeeded as a woman in engineering: Cassandra Cole at TEDxUW

BuiBachTuanAnh thích bài này.
  8. xaxa9ztb

Women in Engineeing? Phụ nữ làm Kỹ thuật

Họ, mặc dù chỉ chiếm tỷ lệ rất nhỏ nhoi, trong số muôn vàn những người học kỹ thuật khác là nam giới. Nhưng những điều họ đóng góp cho thế giới Kỹ thuật rất thú vị, giá trị và tinh tế.

Thử hỏi xem, lý do nào khiến họ lại mê mẩn với mớ kiến thức khá cứng và loằng ngoằng đến vậy? Sau này họ mới trả lời, rằng điều đó giúp họ có tư duy hệ thống và phản biện rất logic, chặt chẽ dựa trên sự linh hoạt và mềm mại của phái nữ. Họ có thể khiến bạn bất ngờ khi làm điều gì cũng có chiến lược thực hiện và kế hoạch hành động rất cụ thể.

Thử hỏi xem, tại sao họ lại thích lăn lộn mày mò với đống linh kiện máy móc thiết bị đến mức mồ hôi quệt ngang, lấm lem trên khuôn mặt vậy? Sau này họ mới nói, họ học qua trải nghiệm để biết những gì cần học, những gì cần hỏi, những gì có giá trị cho bản thân trong vai trò của người đi học. Họ có thể khiến bạn sẽ ngạc nhiên khi sau này mặc dù học kỹ thuật nhưng họ làm rất xuất sắc ở lĩnh vực sale, marketing, customer service-relation, human resource, hay thậm chí là CEO.

Thử hỏi xem tại sao họ lại thích đánh vật với các đồ án, với bài tập lớn, rồi lại hăng say bảo vệ kết quả của mình với đám bạn cùng khoá, hay sẵn lòng giúp đỡ đồng đội mình cùng nhau tiến bộ. Rồi dành thời gian thực địa dưới phân xưởng, nhà máy, cùng ăn cùng làm với workers. Sau này họ mới nói, họ được rèn luyện qua môi trường cùng hợp tác, để hiểu và biết thêm về cách sống, cư xử và hoà hợp trong môi trường xã hội ngoài kia. Họ có thể khiến bạn ngạc nhiên về cách họ xử lý các mối quan hệ trong công việc, rất khéo léo, mềm mại và đầy tinh tế sau này.

Bao nhiêu trong số các bạn Nữ sinh đang trót đam mê với nghề Kỹ thuật mong muốn được đẹp hơn và chuyên nghiệp hơn trong lĩnh vực của mình?
    Trên thế giới, các hiệp hội và tổ chức dành cho "Phụ nữ làm Kỹ thuật" đã được ra đời, nhằm tạo điều kiện tối đa cho họ có thể phát triển dựa trên khả năng của mình. Còn bạn thì sao?

Để giúp các bạn tìm thấy niềm đam mê đích thực của mình, tôi và các đồng đội cùng các bạn, chúng ta gặp nhau để được training và coaching các kiến thức, kỹ năng công cụ dành riêng cho các bạn thông qua Dự án dành cho "Phụ nữ làm Kỹ thuật / Women in Engineering" nhé.

dau phu, htudongBuiBachTuanAnh thích bài này.
  9. dovanhieu

dovanhieu Nong dan can thi Staff Member

Nghề nghiệp:
    Kỹ sư
    Cty em là công ty Nhật đây, chỉ mong có nữ tới dự tuyển thôi mà cũng ko có.
    Những bạn nữ có thể trong trường học rất chăm, lý thuyết rất ok, ngoại ngữ ngon nhưng khi ra trường, mà chưa đủ đam mê, không xông xáo, không chịu được vất vả vậy nên không bằng con trai là đúng rồi.

dau phuBuiBachTuanAnh thích bài này.
  10. xaxa9ztb

Nói chung là nữ giới theo kỹ thuật thì có một chút thiệt thòi. Nhưng đôi khi cũng có ưu tiên :))
    Ở bên Tây nữ giới theo kỹ thuật nhiều hơn VN mình. Nó cũng do mỗi nền văn hóa khác nhau, phụ nữ Tây họ thường tự do hơn, sẵn sàng xông pha hơn. Ở VN học xong ĐH thì cũng 23t rồi, lúc ý còn lo lấy chồng, lo cưới tránh năm tuổi, cưới xong rồi lại lo sinh con. Nhìn đi nhìn lại chẳng mấy chốc mà u30. Nên đôi khi bọn tư bản nó k thích điều đó ở mình lắm. haiz
    Nói thế thì nói, nhưng vẫn ủng hộ các bạn nữ nếu đam mê với kỹ thuật
    Vào BK cho môi trường nó bớt tẻ nhạt đi, cho các thầy bớt khó tính đi :D

vanphan, thànhvpdovanhieu thích bài này.