toilet

Nữ có nên học cơ điện tử? | Page 2

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Tư vấn'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. Đăng 26/7/15 #11

dovanhieu Nong dan can thi

Số bài viết: 1,359
    Yahoo Messenger
    Thiệt thòi gì chứ anh, cty em có 1 chị làm cơ khí cùng, có 1 thằng Nhật nó tán, giờ thành vợ chồng, nghỉ việc ở nhà nội trợ, còn gì sướng bằng, chứ con trai thì làm gì có cơ hội đổi đời như thế :)).

Chuyện thật nhưng nói vui tí thôi, vẫn ủng hộ các em gái chọn kỹ thuật, nó khô khan nhưng cũng giúp các em cứng rắn và bản lĩnh hơn trong cuộc sống, nó là cái chất của dân kỹ thuật. Chúc các em luôn thành công trên con đường mình chọn,
    phunghemta_cdt thích bài này.
  2. Đăng 26/7/15 #12

mta_cdt Super Moderator

Số bài viết: 2,844
    Lớp mình trước có 2 bạn nữ kể cả khi học đến khi ra trường đủ để cho bọn mình chạy theo dài dài.
    Khi ra trường thì em có thể làm những việc liên quan đến thiết kế hoặc là lập trình đều được. Từ khóa cơ điện tử đầu tiên trường mình đến vài giờ hầu hết các bạn nữ học cơ điện tử ra trường đều rất thành đạt.
    dovanhieu thích bài này.
  3. Đăng 26/7/15 #13

sanvu88 Cháu ngoan Bác Hồ

Số bài viết: 990
    Yahoo Messenger
    Nam hay Nữ thì có gì quan trọng đâu, quan trọng là bạn có đủ quyết tâm và đam mê để theo đuổi nó
    dovanhieu thích bài này.
  4. Đăng 26/7/15 #14

thuyvy3110 Học sinh phổ thông

Số bài viết: 16
    Chào bạn :) Nãy giờ nghe các anh nói qua hết rồi ^^ giờ tới mình là nữ giới lên tiếng nhé. Mình thì không theo học cơ điện tử, mình học điện tử. Công việc của mình là lập trình cho mấy mạch điện (nói đơn giản vậy để bạn dễ hiểu), cũng chẳng giỏi hơn ai, nhưng sẽ ráng theo với nghề; mình muốn nói với bạn là khi bạn đã chọn thì bạn phải hứa là yêu những gì mình theo, quả thật con gái theo ngành này là cực vì đơn giản là sức khỏe con gái thì không bền như nam giới, mấy lúc ở công ty kéo project để kịp giao cho khách, các anh ở lại ăn ngủ qua đêm, thì con gái như mình phải về nhà :) Mình chỉ thấy khó khăn một chút đó thôi. Ưu tiên cho nữ trong ngành thì mình không nghĩ là sẽ chiếm cơ hội dành đúng công việc mong muốn cao hơn nam giới, vì ưu tiên vẫn là cho năng lực. Học hành thì bên mình thầy cô vẫn công bằng nam nữ. Mong bạn có nhiều bản lĩnh và niềm tin! :)
    dovanhieuthanh_nhanbk thích bài này.
  5. Đăng 26/7/15 #15

The Kid Kỹ sư

Số bài viết: 409
    chiến mạnh lên em ơi. sợ gì chứ
    BuiBachTuanAnh thích bài này.
  6. Đăng 26/7/15 #16

Snapdragon Học sinh phổ thông

Số bài viết: 9
    Mình là dân QTKD năm 3, rất yêu thích điện, điện tử... mở cty điện tử thiết kế mạch, gia công mạch in, kinh doanh chứng khoán...
    Mình tư vấn cho bạn là bạn nên học Điện tử, Học thêm chữ cơ nữa thì hơi mết tý.
    Điện tử thì nặng mấy cái VDK, FPGA... nói chung là lập trình... và tính toán này nọ - LV với máy tính
    Cơ điện tử thì CNC, sức bến vật lộn... - Làm việc với vật kiệu, vận hành máy tự động.

Điện tử là tạo ra máy, cơ điện tử là dùng máy móc vào sản xuất.
    Cái nào nếu giỏi thì cũng đều ngon cả.
  7. Đăng 26/7/15 #17

ngoc lam Học sinh phổ thông

Số bài viết: 5
    đam mê là số 1.k phân biệt nam nữ. có quyết tâm theo ngành nghề mình trọn thì k bao giờ ngành điện tử phụ bạn dc
  8. Đăng 27/7/15 #18

tanvp1992 Học sinh trung cấp

Số bài viết: 67
    học làm gì em, nếu ko nói bị ép buộc thì tốt nhất là đừng có học. mình còn nhiều sự lựa chọn khác cơ mà. thích là 1 chuyện, làm là 1 chuyện, lúc đi làm thì mới biết. phải làm những gì mình ko thích và chơi những gì mà mình thích. Nhìn mấy đứa con gái của khoa điện mình ra trường, thời xưa thì đã đúng cái kiểu " học làm gì phí công nhân dân" :))
  9. Đăng 27/7/15 #19

xaxa9ztb Kỹ sư

Số bài viết: 207
  10. Đăng 27/7/15 #20

mta_cdt Super Moderator

Số bài viết: 2,844
    Quan điểm riêng của mình thì không đồng ý với bạn, giờ cứ làm tốt thì cái gì cũng ra money hết. Tùy người thôi chứ ko phân biệt nam hay nữ. Con gái cũng có 1 số hạn chế như ko thức liền 2 3 đêm để làm xong rùi ngủ như chết như mấy thằng con trai được.