Nữ có nên học cơ điện tử?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Tư vấn'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. longma

longma Kỹ sư Banned

Phụ nữ đôi khi không cần giỏi, siêu gì cả....nên tránh xa mấy nghề máy móc vì nó làm mất tính chất mềm mại của phụ nữ, các bạn là một nửa của thế giới mà, vẻ đẹp rất quan trọng, nếu thích thì nên dừng lại ở cái chỗ theo kĩ thuật để biết tư duy, suy nghĩ nhanh nhạy một tí thôi rồi chuyển qua các công việc khác nhẹ nhàng hơn như bán hàng, kế toán, fb:) hay nhất là phó giám đốc mà chồng là giám đốc hoặc dạy học (lí thuyết thôi).
    Hoặc chuyển hẳn sang buôn bán, kinh doanh, gì gì ...cũng được miễn là đừng để dầu mỡ, sắt thép, bo mạch, lập trình, tính toán....nó làm hao mòn cơ thể.
    Rút cục bạn cũng cần ở bên một người đàn ông và họ cần thấy sự nhẹ nhàng, thoải mái từ phía bạn, rất quan trọng đấy fb:D. Kệ cha quan điểm tự do của mấy bà Tây đi, mình là người Việt. Cứ thế mà làm.

2. thieny

thieny Học sinh phổ thông

nữ học điện tử, kĩ thuật thì vất vả đấy bạn ạ

3. manhhung12b5

manhhung12b5 Học sinh trung cấp

học điện tử đi. học cơ điện tử ra ngu người lắm.

4. loto

loto Học sinh trung cấp

Mới làm ở công trình về , có để ý một cô bé cỡ 19 đôi mươi làm phụ hồ, bưng bê giàn giáo nhanh nhẹn ngày nào cũng làm việc đều đặng , không thấy vẻ mệt mõi
    Nhìn lại mình thì không bằng cô bé đó ( chỉ giám sát )
    Hãy chọn ngành học mà bạn thích vì khi đó bạn sẽ thành công dễ hơn
    Tại sao bạn lại chọn ngành codientu ?
    Có cầm qua cây búa hay kềm , khóa ,tua vít , bê động cơ khoản 5 kg chưa ?
    Biết sửa chữa xe đạp không ? biết mỡ bò không ? chịu được khói bụi dơ bẩn không ?
    Chúc thành công

dovanhieu thích bài này.
  5. nguyenft

nguyenft Học sinh phổ thông

Mọi người cho e hỏi một chút, có ai biết ở Tp. HCM nơi nào dạy điện tử căn bản buổi tối không ạ.

6. 321nhanh

321nhanh Học sinh phổ thông

chả sao nếu em có đam mê thì làm gì cũng được hết nhé !

7. htudong

htudong Học sinh phổ thông

Mình cũng là kỹ sư Cơ Điện Tử của trường Đại Học Công Nghiệp Tp. HCM,
    Mình thấy nữ học Kỹ thuật là chuyện bình thường. Mỗi khoá trường mình - Chuyên ngành Cơ Điện tử thường có 1 đến 3 bạn Nữ.

Tuy nhiên, là nữ thì cũng có hạn chế và thế mạnh nhất định.

Theo ý kiến chủ quan và thực tế mình thấy tại Việt Nam, Nữ Kỹ sư Kỹ thuật nói chung và Cơ Điện Tử nói riêng nên hướng Sale Engineer, Sale Support, Kỹ sư phần mềm, bóc tách vật tư, định lượng, .... Nững công việc này không yêu cầu nhiều vê thể lực.

Chúc các em thành công !!!

8. 0967353836

0967353836 Học sinh phổ thông

hoc di ban hay lam do :) ko lam trong cty thi lam giang vien dc ma

9. soicodoc00

soicodoc00 Học sinh phổ thông

cuộn gai khóa điện thì sao nào.......học kái j chả vất vả ... căn bản là sự đam mê và nhiệt huyết thui.....còn việc làm là phụ thuộc vào năng lực bạn ak... k liên quan tới giới tính nhé

10. mbed

mbed Kỹ sư

Ở khu công nghệ cao TP.HCM, 80% tuyển lao động nữ để lắp ráp sản phẩm điện tử.Phần lớn là lao động phổ thông,còn trẻ,chưa có chồng con.
    Ở vị trí kỹ thuật ,nữ phù hợp ở khâu thiết kế mạch,lắp ráp ,kiễm tra,thử nghiệm,vận hành máy, làm tài liệu kỉ thuật,tài liệu sản xuất.Tương lai sẽ có nhiều vị trí khác.Công nghệ cao yêu thích sự chịu khó,tỉ mỹ và tính khí ôn hòa của các bạn nữ.
    Nữ mà đam mê nghiên cứu công nghệ thì không ai vào bếp nâu cơm cho gia đình.
    Kỷ sư nghiên cứu phát triển công nghệ mới thì ưu tiên nam.