Cần giúp Về mạch inverter sin chuẩn

Thảo luận trong 'Điện tử công suất'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. inverter

inverter Kỹ sư

Em đang nghiên cứu làm inverter sin chuẩn dùng biến áp sắt. Em tìm hiểu trên diễn đàn và google nhưng không có bài viết cụ thể nào về nguyên lý ạ. Các anh chị cho em hỏi nên bắt đầu từ đâu ạ, hiện em đang nghiên cứu pic16f877a. em đang tính băm xung bằng con này. nhưng em chưa biết xây dựng inverter sin chuẩn như thế nào ạ

2. yeuthichdientu

yeuthichdientu Thạc sỹ

Bạn tham khảo lý thuyết của hãng TI (file kèm theo)
    Tìm hiểu thêm ứng dụng của Microchip (PICxx), vào trang microchip.com, tìm "sine wave application note" (mình thử tìm thấy ra 310 kết quả) - Sau đó bạn lọc ra lấy cái mình cần.

Chúc Bạn thành công !

Các file đính kèm:

hien055, dhcnhninverter thích bài này.
  3. inverter

inverter Kỹ sư

bác cho em hỏi thêm là giữa inverter biến áp sắt và xung thì cái nào tốt hơn được không ạ. Sao em thấy nhiều hãng vẫn chọn biến áp sắt để thiết kế vậy ạ.

4. NguyenHung77

NguyenHung77 Kỹ sư

Nghề nghiệp:
    Kỹ Sư Thiết Kế điện tử
    Trúng tủ của mình đây:
    Giải thích sơ bộ cho bạn thế này:
    Tính ổn định khi sử dung:
    - Biến áp xung: do có việc băm xung, với công suất lớn thường phát sinh nhiễu bức xạ và lan truyền, ..xxx... nên thường gây ảnh hưởng đến hoạt động của tải tiêu thụ. Đơn giản như việc dùng laptop với chuột cảm ứng là hay bị đơ. Giống như sạc tàu với điện thoại cảm ứng vậy. Đôi với ti vi sử dung tín hiệu anolog đầu vào thì hay bị nhiễu trôi dọc ngang màn hình, ...
    Để khắc phục người ta buộc phải thêm các bộ lọc EMI - LC filter vào đầu ra, việc này làm đội chi phí lên. Thành ra được cái nhẹ gọn hơn một chút mà giá tiền cũng same same.
    Loại này tính bảo vệ cần cao vì dễ cháy nổ, tính theo từng chu kí (tần số đóng cắt) - nên thời gian tác động phải nhanh, khó thiết kế.
    Lõi biến áp xung có hướng suy giảm chất lượng nếu gặp hang TQ.
    Ưu điểm lớn nhất là hiệu suất cao hơn hẳn biến áp sắt. 90-92% > 78 - 60%
    - Biến áp thường: Vẫn là dùng băm xung thôi nhưng nó ở phía sơ cấp, bản thân lõi sắt từ đã mang tính lọc tần số cao rồi nên coi như tiết kiệm được bộ lọc EMI phần nào. Tuy nhiên nó cũng làm suy hao năng lượng nhiều làm giảm hiệu suất. Đặc điểm biến áp sắt từ là vùng bão hòa rộng hơn nhiều biến áp xung, hàng Testla trong khi xung thì 0.2T thôi nên các sự cố đầu ra biến áp sắt tự bảo vệ tốt hơn. Không bị bão hòa và tang vọt dòng bất thường - tự giới hạn công suất tối đa truyền qua lõi sắt. Bộ lọc EMI phía sau có thông số thường "nhỏ" hơn.
    Tuy nhiên hơi nặng và cồng kềnh. Được cái ổn theo năm tháng.
    Chu kì bảo vệ đầu ra tính theo tần số AC 50Hz rất chậm so với 50kHz :)
    còn nhiều nữa ... :)
    happy[/QUOTE]

dhcnhn, phunghe, lyquochuy2 others thích bài này.
  5. inverter

inverter Kỹ sư

hi, anh nhiệt tình quá. em đang làm phần biến áp sắt, cũng đã hoàn thiện, công suất thì tuỳ thuộc vào biến áp thôi. hôm nào em làm biến áp xung rất mong được sự chỉ giáo của bác

boycity thích bài này.
  6. 12321564

12321564 Học sinh phổ thông

Tần số tốt cho biến áp xung bao nhiêu là vừa vậy mn

inverter thích bài này.
  7. inverter

inverter Kỹ sư

mình làm từ 20 KHz đến 100 Khz ok. tần số càng cao, quấn càng nhiều dây nhỏ thay vì sử dụng 1 dây lớn. mình hay fix tại 40 khz

8. 12321564

12321564 Học sinh phổ thông

Chuyển từ 220vac xuống 5v cũng dùng tần số như vậy ạ

9. visao636081

visao636081 Học sinh phổ thông

Dùng 8051 sử dụng mạch DAC dc ko mấy bác, e lam dc cái mạch này rui, cho ra xung sin khá đẹp rui nhưng ko bít khuếch đại cái tín hiệu đó ra sao đễ đưa vào biến áp nửa, bác nào cho e cái mạch khuếch đại hai đầu ra tín hiệu xung (như hình) để đưa vào biến áp ko ak :

10. inverter

inverter Kỹ sư

bạn tạo tín hiệu 50 Hz chứ có phải là PWM 50 Hz đâu. tạo 50 Hz bằng phuowng pháp lọc tích cực tín hiệu xung 50 Hz thì ko có gì khó cả. sau đó phải điều chế PWM cái tín hiệu sin 50 HZ đó rồi đi điều khiển câù. Inverter làm việc theo khuếch đại class D chứ không phải class A, B như bạn hiêủ đâu