toilet

cơ điện tử trên xe

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Tư vấn'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. Đăng 24/12/16 #1

minhdoan95 Học sinh phổ thông

Số bài viết: 1
    em là một sinh viên học ngành ô tô năm thứ hai,giờ em muốn phát triển theo hướng co điên tử trên xe thì nên bắt đầu như thế nào ạ.Mong các tiền bối chỉ giúp em với.Hiện tại thì em chưa biết gì về điện tử ạ
  2. Đăng 24/12/16 #2

mta_cdt Super Moderator

Số bài viết: 2,766
    Cơ điện tử trên xe ô tô giờ phát triển khá mạnh. Không chỉ ô tô mà xe máy giờ cũng tích hợp khá nhiều điện tử. Trên xe có 1 bộ điều khiển trung tâm có tên là ECM khi giao tiếp với ECM có thể đọc được tất cả các trạng thái của xe.
    huuquy95 thích bài này.
  3. Đăng 25/12/16 #3

NguyenHung77 Kỹ sư

Số bài viết: 247
    Hướng tới cơ giới - điện khí hóa các máy công cụ, nông nghiệp cho bà con nông dân :D
    Chứ ô tô, xe máy là sân chơi của các công ty lớn, các kỹ sư nước ngoài. Nó không thực sự đem lại giá trị lớn cho xã hội VN.
    Chớ chê việc, t được biết rằng những bác thợ rèn làm máy kéo chế, máy gieo đơn giản mà thu nhập hơn cả chục củ, mấy chục cũng có.
    Application - Ứng dụng, học cơ điện tử ứng dụng ấy. Đừng học cái gì cao siêu, tự động hóa gì đó. Vì ở VN này làm gì có nhà máy nào sản xuất dây chuyền, hệ thống tự động nào đâu. Toàn mua về vận hành. Kỹ sư vào đó chỉ có đứng máy vận hành. Và đặc biệt là kỹ sư đó là một thằng làm thuê chính hiệu. Cuộc đời nó trở nên bị động và phụ thuộc vào người khác. Giá trị sáng tạo của nó ngày một mai một vì nó không được làm những gì mình nghĩ - sáng tạo. Bởi vật chất xung quanh nó không phải của nó. Nó không đem lại giá trị xã hội nhiều cho đất nước này.
    Bạn hãy thử nghĩ xem, khi mình là kĩ sư cơ khí giúp người dân tự động hóa một phần các máy công cụ sản xuất/ gia công thì người ta mua của bạn nhiệt tình mà còn có lòng cám ơn, sự hạnh phúc khi mua được những gì mình thực sự cần.
    Điện tử là một ngành gần giống với Công nghệ thông tin, có thể thiết kế ở một nơi và sản xuất một nơi. Ngoài đầu tư chiếc máy tính PC, phần mềm thì nó cần thêm một số máy đo lường nữa. Ngành này là một mũi nhọn thực sự. Vì bạn thấy xung quanh đồ điện tử rất nhiều. nhiều hơn bất kể thứ gì khác :D
    Điện tử là làm cái gì ?? Đến thời sinh viên mà bạn còn chưa có kiến thức gì thì điểm mạnh & sở trường của bạn chắc chắn ko phải là điện tử rồi. Cái từ điện tử đã xuất hiện trong sách vật lí từ những con trở, tụ, transistor , ...
    Cơ điện tử - giải nghĩa ra thì hiểu là:
    Cơ - cơ khí là tạo nên hình hài, bộ xương của hệ thống
    Điện tử là phần thấn kinh phản hồi (giám sát) và điều khiển
    CNTT - firmware là khối não điều khiển - lập trình. Với các hệ thống đơn giản người ta dùng firmware là đủ, với các hệ thống phức tạp hơn như xử lí hình ảnh, âm thanh, mã hóa bảo mật, ... người ta dùng máy tính nhúng và dùng software
    Điện tử là một trò chơi logic bậc cao, ở đó việc phối hợp dùng các linh kiện để ra hoạt động tính năng là một sự xắp xếp, tính toán .... ;D
    huuquy95 thích bài này.