toilet

Cần giúp - Bắt đầu học PIC từ đâu

Thảo luận trong 'Họ PIC -> dsPIC'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

Moderators: THUONGDTQB
  1. Đăng 28/12/16 #1

ngocphu_95 Học sinh phổ thông

Số bài viết: 5
    mình vừa học xong 8051,cũng gọi là biết biết được ít về lập trình vdk rồi,giờ đang muốn chuyển sang pic để học nhưng thấy có nhiều dòng quá nên chưa biết học từ đâu và học con nào trước,mọi người cho em xin ý kiến với ạ,em thấy trên mạng phổ thông con 16f877a,có phải nên bắt đầu học từ con này không mọi người.
  2. Đăng 28/12/16 #2

NgoHungCuong http://ngohungcuong.com

Số bài viết: 3,973
    Yahoo Messenger
    Bạn nên học con pic16f887 hoặc pic16f18877. Trình biên dịch xc8 free. Mua chip và làm mạch thật. Không dùng mô phỏng. Bạn coa khó khăn gì cứ đưa lên. Mọi người sẽ giúp.
    mta_cdtyeuthichdientu thích bài này.
  3. Đăng 28/12/16 #3

ngocphu_95 Học sinh phổ thông

Số bài viết: 5
    Sao lại không dùng mô phỏng ạ,em thấy dùng mô phỏng khi làm vẫn thuận tiện hơn chứ,chú với mỗi bài lại lm mạch thật hay cắm test board thì mệt lắm,hay dùng mô phỏng không đúng với con này ạ
    Concept thích bài này.
  4. Đăng 28/12/16 #4

Concept Kỹ sư

Số bài viết: 574
    Mô phỏng vẫn nên sử dụng bạn ạ, nhất là trong giai đoạn thiết kế sơ bộ, nó sẽ làm giảm đáng kể về thời gian và chi phí, đồng thời giúp cho bạn hiểu rõ về sự liên quan giữa các thông số, nhưng bạn phải biết cách đọc các kết quả mô phỏng...

Giá cả các phần mềm mô phỏng rất đắt, chẳng hạn Proteus giá khoảng 7.000 USD cho phiên bản Platium hoặc Orcad cũng có giá tương tự nếu không muốn nói là còn hơn, nên về chất lượng cũng chẳng phải bàn nghĩa là các phần mềm này khá .... đúng...

Trên các trang web của các nhà sản xuất lớn cũng thường cung cấp cho bạn các tập tin hoặc các file mẫu dùng trong mô phỏng và như vậy đương nhiên họ công nhận việc sử dụng các phần mềm này là chính xác

Do điều kiên thực tế các kết quả giữa mô phỏng và thực tế thường khác nhau nên sau đó bạn phải làm mạch thật để kiểm chứng các kết quả theo yêu cầu thiết kế

Theo kinh nghiệm của mình, trong vi điều khiển thường bạn nên sử dụng hai phần mềm mô phỏng khác nhau một dùng cho vi điều khiển và thường là Proteus (hiện nay cũng chưa có phần mềm nào tốt hơn) và một cái dùng cho mạch điện tử ví dụ: Orcad, Multisim, Tina, và đặc biệt là LTSpice đây là phần mềm miễn phí nhưng tính năng cực mạnh..

Chúc bạn thành công
    yeuthichdientu thích bài này.
  5. Đăng 28/12/16 #5

Yahoo Messenger
    Em thấy giá mua con chip giá vài chục ngàn và giá mua phần mềm 7000 đô thì em sẽ chọn mua con chip. Vừa rẻ hơn và vừa là thực tế. Em ko dùng mô phỏng vì: với các cái em làm, việc mua mạch thực tế sẽ rẻ hơn mua phần mềm mô phỏng; thứ 2 mô phỏng dù sao cũng chỉ là mô phỏng, không phải là thực tế, đến cuối cùng vẫn phải làm mạch thật thế thì mô phỏng làm gì? Những cái khó thì mô phỏng không có ý nghĩa, còn những cái đơn giản thì mạch chạy như thế nào mình cũng nghĩ được. Vì thế em không dùng phần mềm proteus nói riêng và các phần mềm mô phỏng nói chung.
  6. Đăng 28/12/16 #6

mta_cdt Super Moderator

Số bài viết: 2,839
    Theo ngu ý của em thì nếu mà có điều kiện thì bạn nên dùng 1 bộ kit còn nếu không thì mô phỏng cũng ko sao. Chú ý ở đây đặt mình vào vị thế của người mới học bác kid ạ
  7. Đăng 28/12/16 #7

yeuthichdientu Thạc sỹ

Số bài viết: 1,972
    Quan điểm của mình là càng mới học thì càng cần mạch thật, lắp thêm nhiều LED chỉ thị, và làm từng phần nhỏ một - vừa dễ hiểu, vừa "thấy" nó chạy thế nào, hiệu ứng ra sao. (kể cả thấy cháy/nổ).
    Phần mềm mô phỏng thì chỉ phù hợp với các dự án lớn và những người đã hiểu rất kỹ rồi.

* rất nhiều thớt kiểu: "em mô phỏng OK rồi .... mà sao lắp ko chạy" :)
    ** và nhất là khi ra trường-đi làm thực tế, liệu có sếp nào chấp nhận NV nói "Tôi đã mô phỏng rồi, nhưng..." không? :)

Chúc bạn chủ thớt học tốt !
    NgoHungCuongmta_cdt thích bài này.
  8. Đăng 28/12/16 #8

inverter Kỹ sư

Số bài viết: 128
    mình dùng proteus ngon lành.
  9. Đăng 28/12/16 #9

Yahoo Messenger
    bạn mua bản quyền chưa?
  10. Đăng 28/12/16 #10

dientuthuc Kỹ sư

Số bài viết: 368
    theo minh với người mới bắt đầu nên mô phỏng bằng proteus xong rồi làm mạch thực hành luôn khi làm mạch để giảm chi phí bạn nên làm theo từng modul riêng làm một cái bo khiển riêng còn các port i/o thì mua mấy cái hàng rào cắm lên khithuwcj hành đến phần nào thì làm mạch phần đó còn những phần như bật tắt led,delay thì có thể cắm led vào thử luôn khỏi làm mạch tốn kém.ngày xưa mình cũng dùng cách này đến khi làm đồ án môn học lấy ra xài còn đồ án tốt nghiệp thì không cần làm mạch nữa chỉ tập trung vào víul basic để điều khiển qua máy tính nữa là xong
Moderators: THUONGDTQB