1. Xin chào Khách ! Ban quản trị sẽ tiến hành nâng cấp diễn đàn từ ngày 11/8/2017 Mọi truy cập có thể bị dán đoạn, mong bạn thông cảm!
    Dismiss Notice

Hỏi về mạch hạ áp DC tốt nhất cho đèn led 3W Luxeon 5v từ bình ắc quy xe máy 12v xuống 5v

Thảo luận trong 'Điện tử cơ bản'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. hung0147

hung0147 Học sinh phổ thông

Em mới mua 2 bóng led 3W Luxeon (đỏ) và đấu thông qua con điện trở qua bình ắc quy 12v xe máy, xài một lúc điện trở rất nóng, gây hao bình, em tìm trên mạng thấy người ta bảo dùng ic7805, lm317, LM2596S ít hao bình hơn nhưng vẫn nóng như thường.mọi người cho em hỏi là có cách mahcj hạ áp nào khắc phục tình trạng nóng và hao bình không.Em xin cảm ơn!. Em đang đặt hàng MODULE LM317 không biết có khắc phục được tình trạng trên không. Mọi người tư vấn giùm em. em cảm ơn ạ.
    P/S: Mặc dù em là dân Sư Phạm nhưng rất yêu công nghệ, rất thích tìm tòi, vọc vạch, sáng tạo, sáng chế những linh kiện ứng dụng vui hay (nghịch). vì do em là dân Sư Phạm nên không chuyên sâu về lĩnh vực này nên nhờ Anh, chị, em giúp đỡ tận tình cặn kẽ giùm em với ạ, em xin cảm ơn rất rất nhiều.

Các file đính kèm:

2. mta_cdt

mta_cdt Super Moderator Staff Member

Bạn dùng 2596s ấy. Led 3W dùng 5v thì i=p/u =3/5=0.6A. 2 Led=1.2A thế nên nó nóng là phải.

hung0147Thanh Ng thích bài này.