1. Xin chào Khách ! Ban quản trị sẽ tiến hành nâng cấp diễn đàn từ ngày 11/8/2017 Mọi truy cập có thể bị dán đoạn, mong bạn thông cảm!
    Dismiss Notice

Raspberry có phải lổi phần cứng?

Thảo luận trong 'Raspberry Pi'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. pvkhai

pvkhai Học sinh phổ thông

Chào các bạn.
    Tôi mới học lập trình về Raspberry, vừa tậu 1 con Pi3, màn hình 7' cảm ứng điện dung, chuột USB, bàn phím USB. Các vấn đề về lập trình chưa có câu hỏi gì, chỉ có vần đề sau:
    - Bàn phím khi đánh chữ lúc thì được 2 ký tự / 1 lần nhấn, khi thì không được ký tự nào
    - Click chuột khi thì không tác động, khi thì push button bị chìm xuống khoảng 2~3 giây sau mới chịu nhả. Việc douple click rất khó khăn.
    - Cảm ứng trên màn hình cũng tương tự như chuột.
    Tôi thiết nghỉ: các thiết bị chuột, bàn phím, và cảm ứng điện dung được kết nối với Pi3 qua USB, liệu USB có vấn đề hay cấu hình của Pi3 là như vậy.
    Mới lần đầu làm việc với Pi3 nêu không rỏ. Mong huynh đệ nào biết chỉ giáo giúp.
    Thanks.

2. Concept

Concept Kỹ sư

Không bình thường rồi, bạn mua là loại có sẵn raspbian OS hay không có ? Bạn sử dụng một card SD mới tối thiểu 8GB rồi thử cài lại hệ điều hành xem sao (Nếu là loại có sẵn bạn lấy card SD gốc ra để có gì còn kiện "thằng" bán... ).

Một nguyên nhân khác cũng có thể là phần kết nối với màn hình không đúng, bạn nên kết nối màn hình với cổng HDMI tuy nhiên trong một số trường hợp phài thay đổi file cấu hình (config) để hiển thị chính xác

3. pvkhai

pvkhai Học sinh phổ thông

Cám ơn bạn Concept đã quan tâm. Tôi cũng nghĩ là không bình thường rồi, Vì nổi tiếng như Raspberry mà như vậy thì...
    Tôi mua của Raspberry Pi Viet Nam, website: Raspberry Pi 3 - Made in the UK - Tích hợp Wifi và Bluetooth. Mua nguyên bộ combo gồm thẻ nhớ , nguồn, hộp bảo vệ và màn hình có cổng HDMI, vì lần đầu nên mua như vậy cho chắc. Tôi đã thử dùng thẻ nhớ khác cũng như vậy. Lọ mọ viết một giao diện điều khiển một thiết bị trong y tế nhưng nó bị như vậy không dùng được. Nếu raspberry bị lổi thì yên tâm rồi, nếu không chuyển sang loại khác thì mất công quá.
    Cám ơn bác Concept nhiều. Còn học hỏi ở Bác nhiều.

4. daosigia80

daosigia80 Học sinh phổ thông

Các bạn cho mình hỏi thêm là hiện bạn bảo hành ở đó sao rồi, mình cũng đang muốn mua sản phẩm Raspberry Pi 3 của shop:
    Sản phẩm Archive – Raspberry Pi Việt Nam. Mong có hồi âm sớm từ bạn pvkhai.