Cần giúp Mạch điều chỉnh công suất thanh nhiệt đốt nóng dùng TRIAC

Thảo luận trong 'Kỹ thuật điện tử tương tự'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 1)

1. xbinhzaza

xbinhzaza Học sinh phổ thông

mình góp ý thôi. vì dùng nhươnỹ linh kiện như bạn nói ở trên. xẽ ko đc bền. nên tính về bài toán kinh tế là ko khả thi. 3 đấm thì cũng bằng 1 đạp. con autonics giá cả cũng rẻ khoảng mấy trăm thui. + em can nhiệt mấy trục nghìn + em khởi động từ. thì có mà dùng mút mùa ko hỏng. tấy cả chi phí vào dười 1 triệu.

VietTamUs thích bài này.
  2. VietTamUs

VietTamUs Học sinh phổ thông

Ừ thank bạn, do mình dùng tải 4000w nên dòng lớn hơn, cần con triac chịu tải cao hơn nên mới dùng con BTA40—600B. Trước giờ mình dùng bộ dimmer SSR 40A mà sao con biến trở nó cứ hỏng hoài, với lại điều chỉnh công suất tải nó không được trơn tru lắm, vặn giảm xuống được tí là nó tắt luôn chứ không giảm xuống từ từ.
    Mình thấy có chỗ họ dùng mạch triac (như hình mình đưa ở #1) họ dùng ổn định mà mình chỉ chụp được hình thôi, không rỏ sơ đồ nó như thế nào, thông số các linh kiện ra sao nên post lên nhờ anh em kinh nghiệm xem hộ cái mạch này để làm theo.

Last edited: 13/5/17
  3. VietTamUs

Phần điều khiển nhiệt thì mình có dùng đồng hồ điều khiển nhiệt độ omron chạy rất ok rồi. Giờ mình muốn làm bộ tăng giảm công suất điều chỉnh cho tải 4000w thôi bạn ah.
    Như bài đầu mình đã trình bày: trước giờ mình dùng bộ dimmer SSR 40A gắn trên miếng nhôm tản nhiệt lớn nhưng nếu chạy liên tục thời gian dài thì biến trở hay bị hỏng (mình đã thay nhiều biến trở loại tốt) và mức độ tăng giảm của dimmer nó không trơn tru, vặn giảm công suất xuống từ từ mà mới vặn đc tí là nó tắt luôn chứ không giảm từ từ.
    Mình thấy có người họ dùng mạch triac chạy rất ổn định, mình chỉ đc chụp hình thôi nên úp lên đây nhờ anh em có kinh nghiệm đọc cái mạch này, vẽ sơ đồ và thông số linh kiện giúp mình với.
    Đây là mạch mình chụp hình được ạ:

Mình chỉ đọc được các linh kiện sau mà không biết đúng không:
    R1= 10kΩ
    R2= Không biết, khoảng 100Ω
    R3= 330Ω
    R4= 560Ω
    Triac: TBA40-600B (nhìn hình đoán)
    C1= không biết
    C2= không biết

4. VietTamUs

Cảm ơn bạn nhiều.
    Mình cũng có tìm hiểu nhiều mạch Dimmer triac 4000w trên mạng, cũng có xem các mạch như bạn đưa.
    Mạch này linh kiện mình mua đủ rồi để mình làm cái test xem thử chịu nổi công suất khoảng 3000w chạy thời gian dài thì linh kiện có nóng hay chịu nổi không.
    Mình thấy con triac DB3202 và cục nhôm tản nhiệt nó nhỏ xíu ah.
    Sơ đồ chi tiết cho cái Dimmer 4000w mà bạn đưa hình nè (mình xem video của tụi nước ngoài nó review)
    Ah cho mình hỏi cái tụ điều khiển triac màu vàng kìa là loại tụ gì vậy. Mình tìm mua mà không biết nói họ tụ gì.

Bạn xem giúp mình mạch này được không, bạn có kinh nghiệm đoán giúp sơ đồ mạch và thông số vài linh kiện còn thiếu giúp mình với

Mình đọc các thông số sau, ko biết đúng không:
    R1 = 10kΩ
    R2 = Không biết
    R3 = 330Ω
    R4 = 560Ω
    C1 và C2 không biết
    Triac: TBA40-600B (đoán)
    Biến trở: VR 500k

Last edited: 12/5/17
  5. VietTamUs

Cảm ơn bạn nhiều nhé.
    Phần điều khiển nhiệt thì mình có dùng đồng hồ điều khiển nhiệt amron + dây can nhiệt + khởi động từ chạy ổn định rồi.
    Mình muốn làm thêm bộ dimmer dùng triac để điều chỉnh tăng giảm công suất nữa bạn ah.
    Nên mình mới hỏi về mạch này.

Last edited: 13/5/17
  6. VietTamUs

Có ai giúp mình với

7. mbed

mbed Kỹ sư

Nghề nghiệp:
    Kỹ Thuật,Kinh Doanh
    Trong cái đồng hồ điều khiển nhiệt Omron ,bạn set nhiệt độ bạn muốn là bao nhiêu,thì đồng hồ xẽ điều khiển sự đóng ngắt của khởi động từ, đồng hồ đã làm việc điều chỉnh công xuất cần thiết để có nhiệt độ tương ứng.Bạn muốn dùng thêm Triac để điều chỉnh công xuất thì cái đồng hồ mất tác dụng hiệu chỉnh rồi.

VietTamUs thích bài này.
  8. VietTamUs

Thank bạn,
    Ừ đúng rồi, vì do mình làm đốt nóng nồi nấu điện, do yêu cầu chức năng vậy nên mình thiết kế tách tải ra thành 2 phần.
    1. Phần chạy 4kW dùng đồng hồ điều khiển khởi động từ (KĐT) để đóng cắt (chỉ 1 lần đầu tiên thôi).
    2. Phần chạy 2kW điều chỉnh tăng giảm công suất dùng SSR hoặc TRIAC
    + Lúc đầu sẽ chạy hết công suất 6kW (bật cả 2 phần) khi nước sôi theo nhiệt độ mình cài sẵn (100 độ) thì rơle đồng hồ nhiệt cắt sẽ tắt KĐT - - Sau khi sôi thì chỉ còn phần điều chỉnh công suất tăng giảm 2kW thôi. Đồng hồ và KĐT sẽ không còn tác dụng tự bật tắt theo nhiệt độ nữa, nó chỉ có tác dụng tắt theo nhiệt độ định sẵn lần đầu tiên thôi (KĐT được duy trì ban đầu bằng chính tiếp điểm thường mở NO của nó mắc nối tiếp với tiếp điểm rơle của đồng hồ, để khi đồng hồ bật trở lại thì KĐT không còn tự động theo nhiệt độ nữa).
    + Các phần kia thì mình làm đc hết rồi, phần điều chỉnh tăng giảm thì lâu nay mình dùng SSR nhưng mình thấy nó không ổn định nên muốn chuyển qua dùng mạch TRIAC như hình trên (vì mạch này mình thấy họ dùng chạy ổn định)

Công suất tải của phần điều chỉnh tăng giảm thì tùy nồi lớn nhỏ mà mình dùng thanh nhiệt từ 2kW đến 4kW vì vậy mình muốn làm mạch TRIAC điều chỉnh đc cho tải 4kW.

9. flacman

flacman Học sinh phổ thông

Mạch dimmer này cái nào nguyên tắc cũng như nhau, và giá trị linh kiện cũng gần gần nhau bác cân nhắc chi cho mệt. Cứ chọn đại 1 mạch mà làm thôi. Kỹ hơn nữa thì làm thêm mạch snubber bảo vệ scr. Tụ màu vàng đó ngta hay gọi là "tụ vàng" , điện áp tối đa của nó là 275v.