1. Xin chào Khách ! Ban quản trị sẽ tiến hành nâng cấp diễn đàn từ ngày 11/8/2017 Mọi truy cập có thể bị dán đoạn, mong bạn thông cảm!
    Dismiss Notice

Chia sẻ Mạch cảm biến chặn, khoảng cách <2m, độ ổn định cao

Thảo luận trong 'Thảo luận chung'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. lê anh 27995

lê anh 27995 Học sinh phổ thông

Xin chào ace. Cho phép mình đăng ở đây, vì thấy nó sử dụng với VĐK thì hợp lý hơn. Có lẽ ít bạn để ý đến cái này, vì mình thấy toàn share sử dụng IC 555 để tạo xung 38khz và phần thu là mắt thu 1838T. Tuy nhiên, nó có rất nhiều giới hạn về khoảng cách. Nếu để 2 bộ thu và phát nhìn thẳng nhau thì khoảng cách có thể tăng lên đến vài mét, nhưng theo kiểu phản hồi thì không nổi 20cm. Qua thí nghiệm nhỏ, mình thấy được mạch thu tuy đơn giản nhưng rất nhạy ( mình xin được mạch từ bài đăng của anh Chipkool), nó có thể cảm nhận được từ khoảng cách tiêu chuẩn 5-8m theo kiểu phản hồi. Nhưng mạch phát thì lại có quá nhiều vấn đề.
    => Thứ nhất: Mạch chỉ phát ra tần số 38khz mà trong khi đó ic thu 1838 cảm nhận tốt ở 38khz là sóng mang và có xung điều chế kèm theo.
    => Thứ hai: Mạch phát sử dụng nhiều linh kiện nếu mà muốn điều chế được sóng mang + xung ( sử dụng 2ic55) mà vẫn chưa đảm bảo được khoảng cách ( mình test có khi nó đc 1,5m phản hồi, có khi lại còn 20cm ) có lẽ mạch mình làm chưa ổn định do tần số điều chế chưa chính xác.
    ==> Chính vì vậy. Chỉ cần giải quyết được vấn đề của mạch phát thì mọi thứ sẽ OK hết. => Và thật tuyệt vời vì trên thị trường có bán 1 chip phát hồng ngoại chuyên dụng, tạo ra tín hiệu chuẩn điều chế với sóng mang 38kz. Đó là ic 2248.
    == vậy bây giờ mọi thứ thật đơn giản, để tạo ra 1 bộ cảm biến. Chỉ cần mạch phát 2248 và 1 mạch thu đơn giản
    Nhưng PIR (passive infrared) có thể cảm biến tốt hơn rất nhiều, tại sao tôi phải dùng cái loại cùi bắp này?
    ==> thật sự PIR rất tuyệt, nhưng thời gian trễ sau mỗi lần cảm biến lên tới 10s. nên sẽ gây ra sai số trong 1 số ứng dụng. như đếm người đi vào phòng chẳng hạn. ( về thông tin PIR bị trễ, mình xem qua 1 vài loại giá rẻ đang có trên thị trường, nên nếu có 1 loại mà thời gian trễ nhỏ hơn. rất mong các bạn cho ý kiến ) Mình cũng đã thử nghiệm trên cảm biến cầu thang, tuy nhiên loại cảm biến chặn này ko phù hợp => mình đã qua sử dụng cảm biến chuyển động.
    Ưu điểm: mạch rất dễ chế tạo và giá rẻ. tính ra cũng chỉ 16-20k. độ ổn định cao do sử dụng ic chuyên dụng. Tuy nhiên về vấn đề tuổi thọ, mình chưa dám chắc. rất mong anh em có kinh nghiệm về phần tuổi thọ cho quan điểm. vì còn nhiều ứng dụng của chip loại này mà mình ko rõ tuổi thọ của chúng được bao lâu.
    Mạch nguyên lý +file layout orcad . Chúc ae có những ứng dụng phù hợp với nó...

Các file đính kèm:

Last edited by a moderator: 14/9/17 lúc 09:03
    BuiBachTuanAnh thích bài này.
  2. nuocnguyen12

nuocnguyen12 Học sinh phổ thông

chào các bạn trên diễn đàn hôm nay mình có nhận cái đầu đĩa nó bị chết rom model anamaxs md-9988 mã board ET921F mong các bạn giúp đỡ ạ

3. lê anh 27995

lê anh 27995 Học sinh phổ thông

a vào luồng của tivi vs đầu dvd nhé. cái này đăng ở đây em sợ ko ai biết đâu. Cái này em đăng chỉ cho mấy bạn tò mò nghịch ngợm thôi,,,, còn sửa chữa thì vào luồng các bác thợ nhé a, ,, chúc a sớm sửa được !!! gluck!