[Help] Mạch đo dòng sử dụng điện trở Shunt.

Thảo luận trong 'Kỹ thuật điện tử tương tự'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. skyfall_133

skyfall_133 Học sinh phổ thông

Chào mọi người, em giờ đang làm một mạch chuyển đổi dòng áp để cho vào ADC tính toán đo dòng, vs các dải: 0-200 mA, 200-400mA, 400-600mA. em đang sử dụng điện trở Shunt 10 mi-ôm và khuếch đại không đảo qua LM 358. Nhưng vì điện áp rơi trên Shunt rất bé nên khi mô phỏng khuếch đại sai lệch lớn. Nên em muốn hỏi mn xem có giải pháp gì không ạ ? Em cảm ơn mọi người. [​IMG] (hình ảnh minh họa như thế này ạ)
    https://drive.google.com/open?id=1VDvrimHDW7fN8KzltZ3hrbVYgl4NIGl6

2. Thanh Ng

Thanh Ng Kỹ sư

skyfall_133 thích bài này.
  3. thanh_nhanbk

thanh_nhanbk BioMedical Engineering

Nghề nghiệp:
    BioMedical Engineer
    Chào bạn,
    Không biết ứng dụng đo dòng của bạn là dùng cho mục đích nào? Để do dòng của tải hay sao? Hay là dòng từ các cảm biến ra?
    Mình hỏi là vì có 2 phương pháp đo dòng hiện nay mình được biết là dùng phương pháp dùng mạch khuếch đại vi sai mà chú Thanh Ng có đưa link ở trên. Còn cách thứ hai là sử dụng mạch transimpedance đơn giản hơn, dạng mạch này dùng để đo dòng của các biến. Mạch khá đơn giản, bạn tham khảo ở link này nhé:
    http://www.ti.com/lit/ds/symlink/opa380.pdf
    Còn mạch khuếch đại vi sai thì có thể dùng INA128 rất thông dụng ở VN, tuy nhiên để hạn chế nhiễu thì nên đo theo kiểu low side, không nên dùng high side.

Thanh Ng thích bài này.
  4. skyfall_133

Mình dùng để đo dòng tải c à. Mới mua con INA 128 xong, giờ đang lắp. Giờ hơi thắc mắc cái đoạn trở Shunt 10m Ôm tại giá trị nó bé nên, không biến cắm vào đoạn nào, đo bằng digit Multimeter thì giá trị nhảy nhiều quá. Không biết bạn có kinh nghiệm vs con điện trở Shunt này không ? :))

5. skyfall_133

Mình dùng để đo dòng tải c à. Mới mua con INA 128 xong, giờ đang lắp. Giờ hơi thắc mắc cái đoạn trở Shunt 10m Ôm tại giá trị nó bé nên, không biến cắm vào đoạn nào, đo bằng digit Multimeter thì giá trị nhảy nhiều quá. Không biết bạn có kinh nghiệm vs con điện trở Shunt này không ? :))

6. thanh_nhanbk

Nghề nghiệp:
    BioMedical Engineer
    skyfall_133 : Điện trở shunt bạn dùng là loại gì vậy? Có thông số gì không? Nếu là trở shunt có giá trị 10 mOhm thì không thể dùng digital meter đo được đâu? Lúc này bạn phải dùng máy phân tích impedance 4 wire thì mới đo được.
    Dòng ra tối đa của bạn là 600 mA, như vậy sụt áp qua trở shunt là V = U*I= 600*10= 6mV, như vậy bạn cần khuếch đại nó lên thì MCU mới đo được.
    Mình thấy áp ra quá nhỏ, bạn khuếch đại nó lên tầm 100 lần trở lên thì mới đo được đấy.
    Tại sao bạn không dùng trở shunt trong khoảng vài ohm, vài ohm so với trở kháng cỡ vài kOhm của tải thì đâu có ảnh hưởng gì nhiều đâu?
    Trước mình dùng trở 0.22 ohm thấy cũng ok.
    Ở đây, mình thấy ở tme.vn có bán mấy con ic chuyên dùng để đo dòng theo kiểu shunt như ina139, ina169 nè. Giá lại rẻ, tính toán cũng chính xác và ít nhiễu hơn nữa nè.
    http://tme.vn/Search.aspx?keyword=shunt
    Tại sợ bạn chưa có rành về đo dòng nên thiết kế dễ nhiễu, mình nghĩ trước mắt cứ dùng mấy ic chuyên dụng như trên lại hay hơn. Giá cũng rẻ hơn nhiều so với ina128 nữa chứ.

7. skyfall_133

thanh_nhanbk: uhm t chuyển sang dùng trở 0.1 ôm(5%) rồi, chỗ t k có loại như c bảo nên đành dùng INA 128.
    Hôm nay thử cắm, nguồn cấp cho INA là 5V (Đơn). R (load) = 50 ôm. Hệ số khuếch đại là 100. Nhưng lúc đo không hiểu sao, cái Vout = 0.1V. T mắc kiểu low side.

Các file đính kèm:

8. thanh_nhanbk

Nghề nghiệp:
    BioMedical Engineer
    Hi bạn,
    Mình thấy INA128 không hoạt động ở mức nguồn đơn được bạn ơi, nếu sử dụng nguồn đơn thì chân tham chiếu số 5 bạn nối vào mid-point 2,5V nhé. Lúc này nguồn bạn cấp, ic sẽ tự hiểu là nguồn đôi +- 2,5V. IC vẫn hoạt động được thì mức áp thấp nhất là +- 2,25V.
    Nếu bạn dùng nguồn đơn, và chân 5 nối GND luôn thì IC sẽ hoạt động không đúng.
    Mong nhận phản hồi từ bạn.

skyfall_133 thích bài này.
  9. skyfall_133

Cảm ơn bạn, mình đã thử cho điện áp 2.5 V (bằng mạch phân áp) vào chân số 5 Ref nhưng Vo so vs Vref vẫn ra không đúng.

10. thanh_nhanbk

Nghề nghiệp:
    BioMedical Engineer
    Bạn gửi sơ đồ cụ thể của bạn lắp lên trên này được không?
    Nếu áp ra đúng thì là bao nhiêu volts vậy bạn?
    Bạn cho mình giá trị điện áp đúng của nó nhé!