hỏi về pha index của encoder

Thảo luận trong 'Thùng Rác - Recyle Bin'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. ronpcit

ronpcit Học sinh phổ thông

chào mọi người, em có một cái dc motor encoder 5 chân, mà pha a,b đọc đều tốt chỉ có mỗi kênh index là nó loạn cả lên, lúc quay thì cả mấy vòng nó mới bắt được 1 xung, đổi kiểu ngắt thì nó lên đều đều theo a vs b luôn. ai có kinh nghiệm dùng kênh index cho em hỏi về vấn đề này là như thế nào được không ạ? và làm sao để ổn định kênh index ạ? em xin cảm ơn

2. kosovo

kosovo Học sinh trung cấp

Kênh I dùng để xác định từng vòng (1 xung/1 vòng), trường hợp mà kênh A/B lên tốt thì giữ nguyên đó, thay vị trí chân ngắt từ A/B vào chân I xem, bỏ chân A/B ra ngoài.
    -Nếu không tốt thì chân I hư, trong encoder hư kênh này.
    -Nếu tốt thì kiểu code này tốt. Đổi kiểu ngắt là không tốt.
    Đổi kiểu ngắt mà A/B/I lên đều đều thì coi lại cẩn thận:
    -Nếu A/B lên nhiều thì I mới lên là tốt và nó lặp lại theo một tỉ lệ cố định.
    -Nếu A/B/I lên đều đều y như nhau thì kênh I hư.
    Có thể đổi kiểu ngắt như vậy là tốt hoặc kênh I hư. Có thể không cần dùng kênh I, chỉ dùng kênh A/B cũng đủ ứng dụng rồi.
    Vấn đề thường rắc rối sẽ nằm ở phần kết cấu cơ khí, rung, không ổn định thì khi vận hành sẽ có sai số. :-) Vì vậy có những trường hợp không cần dùng encoder lại chắc chắn hơn vì đồng bộ trong một hệ thống mà bạn cảm thấy là không tin tưởng phần cơ lắm. Encoder hay điều khiển gì cũng không thể đi một mình được vì không làm ra điều gì cả nếu không có cơ khí.
    Đó cũng là lí do cái gì cũng phải biết.

ronpcit thích bài này.
  3. ronpcit

à, vậy là hỏng kênh I hả bạn? tại mình lập trình góc chính xác ấy, nên cần pha z để định vị mà nó hỏng mất. tiện cho mình hỏi thêm là còn có cách nào thay thế dc kênh index của encoder không, mình xin cảm ơn..!

4. ronpcit

à, vậy là hỏng kênh I hả bạn? tại mình lập trình góc chính xác ấy, nên cần pha z để định vị mà nó hỏng mất. tiện cho mình hỏi thêm là còn có cách nào thay thế dc kênh index của encoder không, mình xin cảm ơn!

5. ronpcit

à, vậy là hỏng kênh I hả bạn? tại mình lập trình góc chính xác ấy, nên cần pha z để định vị mà nó hỏng mất. tiện cho mình hỏi thêm là còn có cách nào thay thế dc kênh index của encoder không, mình xin cảm ơn..!