Cần giúp Xin giúp sửa bộ điều khiển xe ôtô điện trẻ em.

Thảo luận trong 'Nhập môn điện tử'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. ancomputer

ancomputer Học sinh phổ thông

Chiếc xe ôtô điện của thằng nhóc nhà em bị hư cái điều khiển từ xa (remote), vì em để lâu không xài pin bị chảy làm gỉ sét hư hết mấy cái điện cực để lắp pin, em tháo ra rồi thay điện cực mới. Sau đó cái remote lên đèn được nhưng không điều khiển được. Không biết có hư linh kiện nào không, cái remote này giờ em tìm mua không có, xin các cao thủ trợ giúp em. Em không biết chút gì về điện tử, chỉ biết hàn chì chút đỉnh thôi. Mong các thầy trợ giúp em tận tình. Em xin cảm ơn trước.
    Hình cái mạch remote em có đính kèm theo (mặt trên và dưới). Có gì khó nhìn các bác vui lòng để lại lời nhắn em sẽ thông tin ngay.
    P1030240.JPG P1030244.JPG P1030246.JPG

2. kosovo

kosovo Học sinh trung cấp

Làm tương tự cho cái mạch thu nằm trong xe. Hên xui.

3. ancomputer

Đây, em chụp lên hết, nhiều góc cạnh cho các bác dễ nhìn. Cụm dây đầu xanh+trắng là nối vào 2 motor chạy xe, cụm đầu đỏ là nối vào nguồn. Còn 1 dây riêng lẻ có cái vòng tròn ở đầu là nó nối vào 1 con ốc gắn trên xe (giống như nối đất vậy???). Cái mạch thu sóng này e kiểm tra thì không thấy có linh kiện nào rỉ sét hay bị đứt gãy gì bên ngoài cả.
    P1030247.JPG P1030248.JPG P1030252.JPG P1030255.JPG P1030259.JPG P1030262.JPG P1030266.JPG P1030273.JPG P1030247.JPG P1030248.JPG P1030252.JPG P1030255.JPG P1030259.JPG P1030262.JPG P1030266.JPG P1030273.JPG

4. ancomputer

Cái mạch trên remote, em quan sát kỹ thì không thấy chân nào rỉ sét, chỉ có 1 cái linh kiện không rõ là gì (em tra trên mạng là hình như là cái diod, em đánh dấu màu đỏ trên hình) thì hình như bên trong nó bị rỉ sét hay sao đó, thấy có 1 đầu đen đen. Em không rõ nó bị hư hay bản thân nó vậy sẵn. nó nhỏ quá em không chụp hình cận cảnh cho anh chị em thấy rõ được.
    IMG_20180109_112118.

5. kosovo

kosovo Học sinh trung cấp

Vậy xui rồi, bác đang đụng tới miếng RF mà chỉ biết hàn sơ sơ.:-) Nhìn nhìn không ăn thua đâu, mua cái khác đi.
    Không phải quá giàu mới tính tiền theo giờ, nhưng đừng phí thời gian, tiền bạc.

6. ancomputer

Tội em quá bác, nó không có bán 2 cái này, mà cũng không biết 1 trong 2 cái nào hư, mà mua cả 2 cái thì không có bán. Không lẽ phải mua nguyên xe mới hic hic, khổ........mấy triệu lận. Xe thì cũng đang đi bình thường chỉ không dùng điều khiển từ xa được thôi. Các bác có cách nào khác giúp em được không?

7. ancomputer

mà em nghĩ cái mạch thu sóng trong xe chắc không hư vì cũng để không lâu nay không đụng chạm gì tới. chỉ có cái remote là để lâu mà quên tháo pin ra để nó chảy nước thôi.

8. thanh_nhanbk

thanh_nhanbk BioMedical Engineering

Nghề nghiệp:
    BioMedical Engineer
    Bạn thử kiếm tra nguồn cho con IC trên mạch remote xem có đủ áp không? Đo giữa 2 chân Vcc và GND, nếu có nguồn rồi thì phải đo kiểm tra các linh kiện xung quanh. Nếu như bạn ở HCM thì có thể mang đến mình sẽ giúp bạn kiểm tra.

9. ancomputer

Mình ở HCM. Bạn ở đâu? Cho mình xin cái địa chỉ có gì mình đem qua bạn kiểm tra giúp nhé. Cảm ơn bạn trước.

10. thanh_nhanbk

thanh_nhanbk BioMedical Engineering

Nghề nghiệp:
    BioMedical Engineer
    Hi bạn,
    Mình làm ở Bách Khoa HCM. Nếu đến thì bạn đến vào thứ 7 hoặc CN này nhé. Khi đến thì gọi trước cho mình để mình biết mà sắp xếp.
    địa chỉ: 268- Lý Thường Kiệt- P14- quận 10.
    số điện thoại: 0901918282 mình tên Nhân.