Hướng dẫn [PLC cơ bản]Cách lập trình 1 chương trình PLC

Thảo luận trong 'PLC'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 5)

1. longma

longma Kỹ sư Banned

Vậy bạn xem lại bài cơ bản về thời gian thực, analog của nó thôi. Chân cẳng vào, ra thế nào, biết chút tiếng Anh thì click phải vào nó, chọn help sẽ ra cách dùng nó. Mô phỏng là được rồi. Thử đi nhe bạn sinh viên. fb:)
    Còn hệ thống thực thì còn xa lắm..., xa lắm đó bạn, cần lắp đặt máy bơm, dàn ống dẫn, bec phun, van, bồn chứa, cảm biến khắp nơi, vải giảm nắng, một vườn lan rộng của khách nữa. Ngoài một chút chương trình điều khiển plc, còn cần sắm tủ điện, khí cụ điện, cục PLC, cần kĩ năng hoặc thợ cơ khí, lắp đặt, cần máy móc, dụng cụ để lắp đặt.....sẽ dẫn tới vấn đề muôn thưở là vấn đề đầu tiên, tiền đâu???

2. saobangkhoc1

saobangkhoc1 Học sinh phổ thông

anh viết giúp em phần chương trình đi ạ.phần plc nay em thực sự là lơ mơ.
    giúp em với ạ!

3. KKTL

KKTL Học sinh phổ thông

Anh em cho mình hỏi lệnh STL trong plc mitsubishi ý nghĩa ra sao nhỉ, mình cũng đã đọc tài liệu nhưng chưa hiểu

4. longma

longma Kỹ sư Banned

Nếu bạn quen với việc lập trình kiểu dân tin học hay ASM với dân điện tử thì dùng STL, nó cũng là một dạng ngôn ngữ thôi. Nếu không thì chọn Lad thông dụng nếu là dân điện công nghiệp hoặc chả cần là dân gì cả, vì nó trực quan, dễ hình dung về quá trình. Chúng có thể chuyển qua lại với nhau tự động trong phần mềm nào đó mà bạn đang sử dụng.
    Ví dụ Bạn đang tìm một quán cafe từ chỗ đang đứng, cần đi thẳng 200m, rẽ trái ở ngã tư thứ 2, rẽ phải ở ngã 3 đầu tiên, đi thẳng khoảng 15m, nhìn bên phải thấy bảng hiệu quán a,b,c...nó đó.
    Thì diễn như thế cũng giống như đang dùng STL, còn nếu bạn mở Google map trên điện thoại hoặc có bản đồ trong tay thì chỉ cần mở ra xem hình, đường đi. Việc đó giống như viết bằng LAD đó bạn.

Last edited: 17/7/16
    yeuthichdientu thích bài này.
  5. canh310

canh310 Học sinh phổ thông

Anh ơi bài 6 này mà viết cho S7 300 thì làm như thế nào ạ? Chỉ giúp em được không.Em mới bắt đầu học mà k hiểu được chương trình s7200 nên S7300 k làm dc

6. trlong

trlong Học sinh phổ thông

Bác cho em xin phần mềm PLC với nhá.

Em cũng đang muốn học hỏi thêm về các vấn đề này.

7. VõXuânTú

VõXuânTú Học sinh phổ thông

Anh ơi chỉ giùm em cách cài phần mềm plc mitsubishi với sao mình cài trên Win 7 32bit mà ko được báo lỗi suốt

Các file đính kèm:

• 21.
      Kích thước:
      515.8 KB
      Đọc:
      0
    • 222.
      Kích thước:
      507.9 KB
      Đọc:
      0
  8. VõXuânTú