1. Xin chào Khách ! Ban quản trị sẽ tiến hành nâng cấp diễn đàn từ ngày 11/8/2017 Mọi truy cập có thể bị dán đoạn, mong bạn thông cảm!
    Dismiss Notice

Thảo luận Cơ bản về DC - DC

Thảo luận trong 'Điện tử công suất'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. thanh_nhanbk

thanh_nhanbk BioMedical Engineering

Nghề nghiệp:
    BioMedical Engineer
    dc - dc.
    Bản thân mình cũng không rành lắm về mảng này nhưng cũng xin lập ra để cùng mọi người cùng học tập và thảo luận .
    Nếu box có bị trùng hay không đúng thì mong anh Nam_bkhn có gì chỉnh sửa lại giúp em nha!
    Trước tiên là các lý thuyết và bài học cơ bản về dc- dc .
    Cái này mình có đăng ký học online bên TI , có lấy về để học nhưng chưa có thời gian nghiên cứu , nên bây giờ up lên cho mọi người nghiên cứu và phát triển , cùng thảo luận .

Bài 1 : Phần giới thiệu chung về dc - dc ứng dụng .
    DC-DC Fundamentals1-1 an introduction.pdf

Bài 2 : Nguyên lý hoạt động của mạch nguồn tuyến tính , sử dụng và tính toán , các loại mạch .
    DC-DC Fundamentals 1-2 linear regulator_2.pdf

Bài 3 : Nguyên lý hoạt động của mạch nguồn switching regulator ,sử dụng và tính toán, các loại :
    DC-DC Fundamentals 1-3 switching regulator_2.pdf

Bài 4 : Mạch nguồn charge pump regulator .
    DC-DC Fundamentals 1-4 charge pump.pdf

Bài 5 : convert control .
    DC-DC Fundamentals 1-5 converter control.pdf

Có gì sai sót , mong các bạn thông tin lại mình nhé .
    Nếu được thì mong bạn dovanhieu có thể dịch sang tiếng Việt được thì hay quá .

JimBK, croket_2512, arsenalkt7 others thích bài này.
  2. trimyka

trimyka VIP Staff Member

Cám ơn bạn, đúng là cái mình cần... đang nghiên cứu đây, bạn làm mình nhớ tới một câu trên mạng "nếu một ngày nào đó, bạn gặp một vấn đề về kỹ thuật... hãy post cho tôi... tôi không hứa sẽ giải quyết thay bạn, nhưng tôi hứa sẽ cùng với bạn tìm ra giải pháp cho vấn đề đó"... chúc bạn thi cuối kỳ tốt.

Về mặt dịch thuật, mình nghĩ là nên để nguyên văn vì dịch kỹ thuật khá khó... nhiều khi để nguyên bản lại tốt hơn...trong trường hợp có bạn nào thắc mắc, có thể dẫn nguyên văn câu tiếng anh lên.. khi đó anh em nhào vào thảo luận giải thích sẽ tốt hơn....Hơn nữa sau này các bạn ấy biết thêm thuật ngữ tiếng Anh chuyên ngành sẽ thuận lợi hơn khi phải tra cứu trên internet hoặc tìm trong các tài liệu nước ngoài...

...bạn nghĩ sao...

skywave, sgesvn, thanh_nhanbk3 others thích bài này.
  3. chulinhtre

chulinhtre myselfHungNN

Em nhất trí với anh trimyka, rất nhiều thuật ngữ tiếng anh thì rất khó tìm được từ tiếng Việt có nghĩa tương đương. Và điều nữa là do bản thân em học từ tiếng Anh nên rất nhiều thuật ngữ chuyên ngành tiếng Việt, em không biết, nên rất là ngại, khi phải dịc ra tiếng Việt. Nếu dịch lướt, tức là hiểu ý, rồi diễn đạt lại thì ok. Nhưng thế thì không đảm bảo đúng với văn bản gốc. Thậm chí, lỡ mình hiểu sai, lại viết lại nữa thì lại nguy hiểm.

sgesvn, trimykathanh_nhanbk thích bài này.
  4. thanh_nhanbk

Nghề nghiệp:
    BioMedical Engineer
    Mấy anh cho em hỏi với đoạn này thì phải hiểu sao cho thấu đáo đây hả mấy anh ?
    " The linear type can be further divided into voltage references and LDO (low dropout
    regulators) " .Nó nằm ở trang 3 bài 1 .
    Em chỉ hiểu sơ ý nó là Mức sụt áp ổn áp thấp LDO nhưng như vậy thì thấy nó khó hiểu quá mấy anh ạ .Mây anh chuyên về này góp ý cho em với.

trimyka thích bài này.
  5. trimyka

trimyka VIP Staff Member

OK... vừa đi hỏi bác wikipedia về xong... câu trả lời của bác ấy như thế này...

...đây là mạch LDO

Low_Drop_Voltage_Regulator.
    ... cách tính

LDO formula.

"nguyên liệu" chủ yếu dùng làm mạch là một con FET và một khuếch đại OP-AMP, một đầu vào của OP-AMP dùng để điều chỉnh điện áp ra theo tỉ lệ giữa hai điện trở R1, và R2 còn đầu vào kia của OP-AMP được nối với một nguồn tham chiếu ổn định.. Khi điện áp đầu ra quá cao so với điện áp tham chiếu, FET sẽ thay đổi để giữ điện áp đầu ra ổn định..

Sự khác biệt giữa LDO và non-LDO là về mặt cấu hình thay vì dùng dạng emitter follower... LDO sử dụng open collector và open drain... điều này cho phép transistor đạt điểm bão hòa, nhằm làm cho độ chênh điện áp cần điều chỉnh và điện áp tham chiếu thấp gần đến mức bão hòa trên con transistor...

...Thân...

eddie2002, sgesvn, thanh_nhanbk2 others thích bài này.
  6. chulinhtre

chulinhtre myselfHungNN

LDO (low dropout regulators) đơn giản là 1 cái mạch điều chỉnh (regulators) mà "low dropout" nghĩa là mức chênh lệch điện áp giữa đầu ra và đầu vào (dropout) không lớn (low).
    Thân.

maiyeu512, thuyvy3110, sgesvn3 others thích bài này.
  7. trimyka

trimyka VIP Staff Member

type of converter.

Đọc tài liệu rồi mới thấy cái mạch nguồn đúng là không hề đơn giản tí nào... có loại tuyến tính.. có loại dạng "công tắc đóng mở"..

...Mà từng loại lại được chia ra thành các loại nhỏ nữa mới ghê...ví dụ loại tuyến tính có loại phụ : tham chiếu và LDO ... trong khi đó loại "công tắc đóng mở" lại chia thành loại có cuộn cảm và không có cuộn cảm...

Như vậy thì LM7805 thuộc dạng nào nhỉ... có lẽ loại tuyến tính... còn loại MC34062 lại thuộc dạng có cuộn cảm... ưu điểm của loại tuyến tính LM7805 là đáp ứng nhanh, không bị hiệu ứng EMI (nhiễu từ), dễ thiết kế nhưng lại bị khuyết điểm hiệu suất thấp... tản nhiệt ngay qua IC nên phải dùng tản nhiệt.. rồi Vout lại thấp hơn Vin nên không tăng áp được... nói tóm lại là loại này dùng trong kỹ thuật vô tuyến thì khá ổn...
    linear.

Còn loại MC34062 thuộc dạng có cuộn cảm do đó gây nhiễu cao hơn, đáp ứng chậm hơn do có hiện tượng lệch pha trong cuộn cảm nhưng lại có thể dùng cho khoảng chênh giữa Vin và Vout lớn, ít tỏa nhiệt hơn... nên có thể dùng trong môi trường có nhiệt độ khắc nghiệt hơn như trong môi trường công nghiệp hay sản xuất ô tô...
    flyback.

hay thiệt...:)

thuyvy3110, thanh_nhanbksgesvn thích bài này.
  8. Nam_bkhn

Nam_bkhn Kỹ sư

Nghề nghiệp:
    Sinh viên Đại Học Bách Khoa Hà Nội
    Biến đổi DC_DC là một trong những phần quan trọng của điện tử công suất.Vì thế mình rất mong các bạn giao lưu học hỏi chia sẻ về phần này để giúp nhau cùng tiến bộ!!!!

Với các bài từ 1 đến 5 như trên theo mình cũng đã tạm ổn,vì thế chúng ta cứ thảo luận nhiệt tình về từng phần nhé!!!!

9. trimyka

trimyka VIP Staff Member

Hôm nay rảnh được một chút coi lại thêm về phần boost converter ... thấy cũng lạ... trên wiki nêu một mạch nguyên lý như thế này
    mạch có hai trạng thái của công tắc S đóng và mở như hình ...
    mạch hoạt động ở hai chế độ liên tục (continuous mode) và gián đoạn (discontinuous mode)... trong chế độ liên tục dòng I trong cuộn dây không bao giờ rớt xuống 0

Trong thời gian S đóng (on) ta có phương trình sau

[​IMG] đến cuối giai đoạn ON: [​IMG]

trong đó D là chu kỳ tải (duty cycle) nằm trong khoảng giá trị từ 0 đến 1... Khi công tắc mở (OFF) giả sử như điện áp rơi trên diode là không đáng kể và giá trị tụ C đủ lớn để điện áp trên C là hằng số ta có:

theo định luật bảo toàn năng lượng trong cuộn dây nên:

cuối cùng đơn giản một số thứ ta được mối liên quan giữa điện áp vào và ra như sau:

Ô thế là mất tiêu giá trị L.... thật điên cái đầu%-( ...Vậy L đóng vai trò gì vậy... có bạn nào chia sẻ không...

Các file đính kèm:

10. thanh_nhanbk

Nghề nghiệp:
    BioMedical Engineer

Cháu không biết câu trả lời này liệu có đúng không nữa , thì có lẽ cuộn dây có tác dụng là lọc điện áp ra nó phẳng, ở đây là do định luật Maxwell (cháu không biết có phải đúng là đinh luật này không nữa) nhưng nội dung của nó là vậy : khi dòng điện chạy qua cuộn dây thì sẽ sinh ra dòng điện cảm ứng có chiều sao cho chống lại sự tăng lại điện áp qua cuộn .
    Nghĩa là anti cái dòng điện qua. Khi áp dòng điện chạy qua thấp thì dòng điện cảm ứng sinh ra sẽ có chiều sao cho áp qua dây tăng lên .
    Tóm lại : Áp qua đây tăng thì cuộn dây sẽ làm giảm áp đi , và ngược lại , sao cho mức áp áp ra ít nhấp nhô , gần như là phẳng .
    Vấn đề mà cháu muốn hỏi thêm là vậy sự lọc của cuộn dây và của tụ có khác gì nhau ? ưu nhược điểm gì ?
    Và tại sao với mạch switch thì ta lại dùng cuộn dây ? , như vậy ngoài lọc áp ra thì cuộn dây còn phải có thêm 1 chức năng gì nữa thì nó mới được dùng trong cái dạng mạch dc switch này .

next341987, wangdingxiaotrimyka thích bài này.