1. Xin chào Khách ! Ban quản trị sẽ tiến hành nâng cấp diễn đàn từ ngày 11/8/2017 Mọi truy cập có thể bị dán đoạn, mong bạn thông cảm!
    Dismiss Notice

Cần giúp Viết chương trình vi điều khiển

Thảo luận trong 'Thảo luận chung'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. nhokclassic

nhokclassic Học sinh trung cấp

tình hình là em đang có dự án nho nhỏ rất cần thiết mà em thi không biết về vi điều khiển,em không phải dân điện tử nên nhờ các bác trong diễn đàn viết dùm em con vi điều khiển AT89C2051 như đề tài em nêu bên dưới sẵn thiết kế dùm em sơ đồ mạch điện gọn nhất để hoạt động và cách nạp IC AT89C2051 bằng phần mềm nào . Em cảm ơn rất rất nhiều [​IMG][​IMG]
    Đề tài như thế này: theo như hình dưới[​IMG]

Yêu cầu 1: Khi bấm công tắc K1 1 lần thì led 5 sáng 5s rồi tắt, led 6 sáng 30s (điều chỉnh số giây sáng led được thì càng tốt) rồi tắt nếu là ban đêm còn ban ngày thì led 6 không sáng, đồng thời các led 1,2,3,4 sáng tuần tự mỗi led sáng 20s (điều chỉnh số giây sáng led được thì càng tốt) rồi tắt (led 1 sáng 20s tắt -> led 2 sáng 20s tắt -> led 3 sáng 20s tắt -> led 4 sáng 20s tắt). nếu ban đêm ta có thể tắt led 6 không cho sáng 30s nữa
    bằng cách bấm công tắc k1 1 lần nữa mà không ảnh hưởng tới các led khác.
    Yêu cầu 2: Khi ta bấm công tắc k2 thì led 7 sáng 5s rồi tắt, led 6 sáng 30s (điều chỉnh số giây sáng led được thì càng tốt) rồi tắt nếu là ban đêm còn ban ngày không sáng but ban đêm có thể tắt led 6 không cho sáng 30s bằng
    cách bấm công tắc k2 1 lần nữa mà các led khác không bị ảnh hưởng.
    Yêu cầu 3: khi bấm công tắc k3 thì đèn led 7 sáng 5s rồi tắt.
    ==============================================
    BQT: Yêu cầu bạn up bài không được sử dụng đường link ảnh của diễn đàn khác rồi ép trực tiếp vào. BQT sẽ thực hiện xóa bài mà không cần báo trước.

Các file đính kèm:

2. dainv

dainv http://vntech24h.com/

Nghề nghiệp:
    Engineer Electronic
    - Bạn cần Up lại ảnh để mọi người có thể biết rõ yêu cầu cụ thể hơn.
    - Với đề bài như thế này không khó, nhưng bạn đã tìm hiểu được đến đâu. Mục đích của bạn là học tập hay mục đích của bạn là ra sản phẩm luôn.
    - Trong tay bạn về đồ nghề thì đã có những gì
    + IC AT89C2051 (giá 15 -> 17K 1 con)
    + Mạch nạp IC AT89C2051
    + Các IC phụ trợ, cách làm mạch in tạo ra sản phẩm
    +Các phần mềm hỗ trợ.....

nhokclassicsgesvn thích bài này.
  3. nhokclassic

Hiện tại thì tui đã có ic AT89C2051, tôi có tìm hiểu sơ về ic 8051 và có phần mềm MIDE-51 rồi không bít dùng nó để nạp chương trình vào ic được không,mục đích của tôi là làm ra thành phẩm luôn nên nhờ diễn đàn viết chương trình, vẽ mạch điện trong đó có các tên linh kiện cụ thể để tui chỉ việc đi mua linh kiện lắp ráp theo mạch và nạp ic thôi, mạch nạp thì có thể mua đúng không ah

4. THUONGDTQB

THUONGDTQB Moderator Staff Member

Nghề nghiệp:
    Điện Tử - Điện Lạnh
    1- vấn đề bạn đặt ra không khó. vấn đề là ở chổ bạn đẳ tìm hiểu về cách nạp chương trình và làm mạch thực tế chưa.
    2- bạn phải tìm hiểu một chút về vấn đề này: VD như nếu bạn không biết VDK thì bạn có thể thiết kế phần cứng theo ý tưởng của mình rồi diển đàn sẻ giúp bạn code ( cái này diển đàn nhiều cao thủ lắm )
    3- nếu code đẳ được rồi thì bạn phải tự vẻ lấy mạch in và tự test mạch. code chỉ để mô phỏng cho bạn thấy thôi.
    4- tôi nghỉ diển đàn sẻ cố gắng giúp bạn vì một codientu lớn mạnh hơn nhưng bạn phải chịu khó tìm hiểu về dự án của bạn chứ nếu mà giúp từ A-Z như vậy thì tôi nghỉ là không nên ( vì đây là dự án ).

thienktnhokclassic thích bài này.
  5. nhokclassic

Vâng tôi đang tìm hiểu về phần nạp chương trình, tôi thì không thành thạo phần vẽ lấy mạch nên nhờ các cao thủ vẽ dùm được không ah các cao thủ vẽ nhìn mạch nó đẹp chứ tay ngang như em sao vẽ đẹp và nhìn gọn mắt được và em chĩ việc làm mạch, ráp hàn các linh kiện test thử.

6. THUONGDTQB

Nghề nghiệp:
    Điện Tử - Điện Lạnh
    - nạp chương trình thì chẳng có gì. bạn chỉ cần mua mạch nạp sp200s (giá tầm 200k) có phần mềm nạp kèm theo. ok
    - ít nhất bạn củng đưa ra cụ thể phần cứng theo ý bạn. sai có thể diển đàn góp ý sửa dổi để tối ưu phần củng nhất

7. sgesvn

sgesvn Moderator Staff Member

Nếu mình làm một sản phẩm mà mình chưa hiểu hết, mình sẽ yêu cầu mọi người trợ giúp và đưa ra những ý kiến của bản thân. Sẽ không bao giờ nhờ ai làm hộ hết một phần nào cả. Vì sao? Nếu tự mình làm và nhờ mọi người góp ý bạn vẫn có thể có một sản phẩm hoàn hảo, đồng thời bạn làm chủ được nó. Khi nào cần đến sự thay đổi bạn chủ động thay đổi được. Ở đây phần cứng PCB nếu ai đó vẽ giúp bạn, lần đầu có thể ok không vấn đề gì nhưng lần sau vì yêu cầu của sản phẩm phải thay đổi hình dáng cơ khí, mẫu thiết kế nên PCB phải làm lại. Lúc đó nếu bạn không làm chủ được thì sẽ rất khó khăn.

thienktTHUONGDTQB thích bài này.
  8. nhokclassic

chính vỉ em không phải dân điện tử nên em nhờ các cao thủ làm dùm để em tìm hiểu và học theo để các cao thủ giúp đỡ em hoàn thành thành phẩm mong muốn, em cũng đang học cách vẽ mạch mà không phải chuyên ngành nên cũng bỡ ngờ

9. phunghe

phunghe Moderator Staff Member

Nghề nghiệp:
    sinh viên ĐH Công Nghiệp HN
    yêu cầu đề bài cũng rất thú vị.cho em hỏi thêm là phân biệt ban đêm vs ban ngày để cho led6 không sáng thì sử dụng gì ạ

sgesvnNgoHungCuong thích bài này.
  10. THUONGDTQB

Nghề nghiệp:
    Điện Tử - Điện Lạnh
    với yêu cầu của bạn tôi nghỉ ít nhất bạn nên tìm hiểu một số linh kiện sau:
    1 LDR ( quang trở ) cái này giúp phát hiện ban ngày và ban đêm để bật tắt led 6
    2 Opamp lm393 comparator ( tạo mưc logic 1 hay 0 )
    3 biến trở
    5 AT89C2051 kết nối phần cứng như thạch anh12mhz, tụ 33p, mạch reset.
    6 led và cách tính toán giá trị ddienj trở mắc cho led trong mạch điện
    7 về nguồn tôi nghỉ nếu mà công suất nhỏ thì dùng cục sác nokia 5V/800mA (công suất 4W) là đủ
    giống như bác sgesvn nói. nếu bạn chưa có dự định tìm hiểu sơ bộ về các linh kiện trong kết nối phần cứng thì tôi nghỉ sẻ dừng tại đây.
    chúc vui

sgesvn thích bài này.