toilet

Sử dụng VB6 giao tiếp usb hid đơn giản với hidcomm

Thảo luận trong 'VB'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. Đăng 20/8/13 #1

mta_cdt Super Moderator

Số bài viết: 2,839
    forum mình có nhiều bài nói về giao tiếp usb theo chuẩn hid nhưng hầu hết dùng C++ và C#.
    Mình sưu tầm được 1 cái active để giao tiếp với usb theo chuẩn hid khá tiện lợi và vô cùng đơn giản. Share cho anh em nào dùng.
    Sau khi cài đặt xong chọn chuột phải vào các control cơ bản
    2013-08-20_130246.
    sau đó cửa sổ componel xuất hiện chọn hidcomm
    2013-08-20_130304.

xong thì thấy 1 cái biểu tượng có chữ HID kích đúp vào chữ hid thì control được thêm vào form.
    2013-08-20_130728.
    Giờ cắm mạch vào nếu chọn custom sau đó nhấn browse thì các cổng usb giao tiếp hid hiện ra chỉ việc chọn đúng cổng usb của mạch và nhấn ok
    2013-08-20_131025.
    Xong rùi code thôi. Code rất đơn giản chỉ việc connect với usb bằng lệnh hidcomm1.connect và gửi ra usb bằng hidcomm1.writeto còn muốn nhận về thì dùng hidcomm1.readfrom là xong.

Các file đính kèm:

Tran luong, trungnam2809, namvietking22 others thích bài này.
  2. Đăng 16/8/14 #2

yenninh86 Học sinh phổ thông

Số bài viết: 26
    like cho bác Tuấn Anh, đúng là nghịch vs C# và C++ nó cũng hơi rắc rối thật. thấy cái này của bác cũng hay mà thằng ăn sổi như em rất khoái. hì, nghịch cả chiều mới nhận dc data từ stm32f4 discovery tới tối em test nốt send data nữa rồi up hết lên cho anh em tham khảo, rãnh việc lương thấp quá bác ạ, có mối nào cho em châm cứu thêm vs
    mta_cdttoi ngu kinh thích bài này.
  3. Đăng 16/8/14 #3

toi ngu kinh Kỹ sư

Số bài viết: 688
    Tuan Anh nào?
    Kiếm Địnhmta_cdt thích bài này.
  4. Đăng 16/8/14 #4

mta_cdt Super Moderator

Số bài viết: 2,839
    Mình là em anh Tuấn anh thôi bạn yenninh86 ah. Cái này chỉ dùng để ăn sổi thôi
  5. Đăng 19/8/14 #5

hi. bận quá lại quên mât, tối nay up bù vậy. cái này bị ức chế là nó dùng time2 để cứ 1ms lại đọc data từ device một lần nên dễ bị mất dữ liệu(co thể chỉnh cho nhỏ hơn dc). hix. bạn mta_cdt có cách nào giải quyết chưa, cụ thể như là pải dùng ngắt chẳng hạn????. hihihi, lại quay lại vs cái máng lownC#của mình vậy. chương trình mình gửi lên sẽ send byte xuống stm và nhận byte từ stm lên. oke, gửi cả sof lẫn hard luôn nha.

Các file đính kèm:

6. Đăng 20/8/14 #6

returnX Kỹ sư

Số bài viết: 390
    Trước mình đã sử dụng cái này rồi. Nhược điểm là chỉ chạy trên 32bit thì phải (test trên Labview và VB6). Sau đó mình phát triển lên dùng thư viện sẵn của Windows. Code rất nhẹ nhàng, tình cảm, chuyên nghiệp :)
    huunho thích bài này.
  7. Đăng 20/8/14 #7

sun1211 Kỹ sư

Số bài viết: 212
    Sẳn đây cho em hỏi với, nếu Viết bằng C# thì có cái nào chuẩn mà đơn giản không các anh.
  8. Đăng 20/8/14 #8

returnX Kỹ sư

Số bài viết: 390
    Tại sao khi cắm một HID device vào máy tính nó nhận ngay, chẳng cần phải cài HIDcomm, hay driver gì cả. Ý R muốn nói là tại sao chúng ta không sử dụng thư viện chuẩn của Windows?
  9. Đăng 21/8/14 #9

thư viện chuẩn cua Windows chính là mpusbapi.dll bình thường khi viết trên C++ là pải dùng. Khi cắm device vào thì máy tính nó đã nhận rồi, còn sofw là giao diện để điều khiển device cua mình
  10. Đăng 21/8/14 #10

ý bạn là thế nào???? cái nào chuẩn và đơn giản ở đây là gì