Thảo luận từng bước chế tạo máy CNC mini

Thảo luận trong 'Robot'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 1)

1. tainhubin

tainhubin Học sinh phổ thông

Có thể dùng phần mềm inkscape hay là phần mềm artcam, theo mình biết thì là vậy. Nhưng phần mềm artcam thì hơi khó sử dụng vì còn phải học nhiều phần mềm liên quan vd: corel,.... Cái này là ý kiến cá nhân của mình thôi nha, có gì bạn tải về nghiên cứu thử, có rất nhiều video hướng dẫn, chúc bạn thành công.

hoangThoi thích bài này.
  2. tainhubin

Ae giup mình với,

3. tainhubin

Ae giúp mình cai step motor nay với , nó có 6 dây, thông số 4,42v, 1,3A , thì mình bỏ dây 2 với 5 rồi nối các chân còn lại vào trụcX,Y,hoặc Z phải ko, sao mình nối vào , đk thử mà ko thấy động tĩnh gì , mà sao tản nhiệt con a4988 rất nóng lhi cấp nguồn, cho mình hỏi là có ảnh hưởng gì ko? Mình đã chỉnh biến trở trị số 1.06v( theo i=u÷(8×R))

4. anhlinh_1508

anhlinh_1508 Kỹ sư

E cũng xin góp máy CNC tự chế chuyển thương mại hóa. Chạy card NCstudio , ZYX chuyển động sevor motor, YX thanh răng, Z vitme.

lowpass thích bài này.
  5. quangbkdn

quangbkdn Học sinh phổ thông

Anhlinh mẫu máy của bác nhìn gọn gàng quá. Bác chia sẽ chút về cơ khí được không.

6. phúchaui

phúchaui Học sinh phổ thông

ae nào nghiên cứu máy cnc 5 trục không ? mình đọc các bài viết của các bạn mà mông lung quá ! 3 trục mà đã như vậy rồi !!! mình còn 8 tháng để làm đề tài này ! helpme

7. thuyen2318

thuyen2318 Học sinh phổ thông

Xin chào các bro.
    Em cũng là dân cơ khí, vừa rồi công ty có thải ra 1 em máy photocopy cũ bị hư, em xin lại và tháo banh nó ra, lượm lại được 1 số linh kiện, cũng muốn chế cháo 1 chiếc máy CNC mini để thỏa mãn niềm đam mê.
    Tuy nhiên em không biết nhiều về điện tử nên không biết phần điều khiển cần làm như thế nào. Rất mong các bro giúp em hoàn thiện chiếc máy đầu đời :D
    Về phần cơ thì em tận dụng 4 cái ray trượt của khay đựng giấy làm ray trượt trục X và trục Y luôn. Tuy có hơi cồng kềnh nhưng mà khỏi mất tiền mua, để dành tiền đầu tư vào phần điều khiển:). Em dẫn động bằng dây đai tháo từ máy photo luôn chứ không dùng vitme. Step motor thì em mới có 1 con, kích thước đo được là 55x55x36 mm, 6 dây, dự tính là sẽ làm motor dẫn động trục Y. Còn trục X thì sẽ đi mua. Trục Z thì em sẽ chế từ cơ cấu trượt giấy luôn, nó có gắn sẵn 1 em step motor 5 dây rồi.
    Phần cơ thì đã tạm ổn, vậy cho e hỏi cần chuẩn bị những gì cho phần mạch điều khiển. Mạch giao tiếp, driver cho step motor, nguồn,... nên mua những loại nào, rồi lập trình cho nó như thế nào, kết nối lại với nhau ra sao,...~X(
    Rất mong các bro giúp đỡ:)>-

8. mta_cdt

mta_cdt Super Moderator Staff Member

pro quá bác ơi

9. GavaHatde

GavaHatde Học sinh phổ thông

Mình đang làm 1 máy cnc mini. Mình không phải dân cơ khí nên nhiều chỗ hạn chế. clip chạy thử test 3 trục bằng file dịch từ orcad phay + khoan mạch. Spindle + biến tần mình mua rồi nhưng đang loay hoay tìm cách gắn lên trục Z. Điện đài + nước làm mát đi sẵn rồi chỉ gắn spindle vào là xong, phần bên dưới lắp tấm bảng làm bàn thập nữa là hoàn chỉnh.

10. GavaHatde

GavaHatde Học sinh phổ thông

Mình mới mua cái gá kẹp spindle và đang nhờ người bên cơ khí làm miếng bát gắn lên trục. trước khi gắn lên lấy ra vẽ chơi :)