toilet

Hướng dẫn - Cách đăng bài nhờ giúp đỡ được nhiều người trả lời

Thảo luận trong 'Hướng Dẫn'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. Đăng 21/10/13 #1

dangsonbk I'm aimin' right at you!

Số bài viết: 513
    Dạo này có nhiều bạn tạo các luồng đặt câu hỏi khá là hớ hênh, nếu không muốn nói là hỏi vớ vẩn, hỏi linh tinh, lười ... Dẫu là không biết thì phải hỏi, muốn giỏi phải hỏi nhiều ;;), nhưng hỏi thế nào để không bị chê là hỏi "ngu", hỏi mà ai cũng muốn giúp thì lại là một vấn đề khác. Sau đây là một vài ý kiến của mình về việc đặt câu hỏi trên diễn đàn sao cho được nhiều người giúp đỡ nhất mà tránh bị xóa bài hay topic chết yểu.

- Ngôn từ, văn phong:

Có lẽ không cần phải nhắc lại về việc sử dụng tiếng Việt có dấu và việc không sử dụng ngôn ngữ teen trong diễn đàn. Thật chứ mình nhìn thấy viết không dấu là đã muốn xóa hoặc đáp gạch rồi chưa nói gì đến việc ngôn ngữ teen.

Xưng hô trang trọng, lịch sự, nếu tự thấy mình ít tuổi, có thể xưng em - các bác, hoặc mình - các bạn. Tránh xưng hô kiểu bề trên hoặc xuồng sã: anh - các em, tao, mày ... trừ những trường hợp đã quen nhau hoặc thân thiết trên diễn đàn có thể sử dụng những từ ngữ "xã hội" hơn một chút thôi.

Không dùng từ lóng, ngôn ngữ phản cảm.

- Nội dung câu hỏi càng chi tiết càng tốt:

Trăm nghe không bằng mắt thấy, nếu có thể, chụp ảnh lỗi, ảnh thiết kế và gửi lên. Phần lớn các phần mềm thiết kế đều cho phép xuất ra file ảnh, chí ít thì cũng cố chụp lấy cái ảnh màn hình rồi đăng lên chứ đừng gửi file thiết kế. Mình gặp nhiều trường hợp rồi, máy cài mỗi Altium, gửi file OrCad để nhờ, muốn giúp lắm mà cũng chịu B-). Vả lại, kể cả cài OrCad thì cũng ngại bật lên lắm, máy mình chậm mà ;;). Mình trước gặp trường hợp có bạn dùng điện thoại chụp ảnh màn hình rồi đăng bài gửi, gửi kèm cả ảnh tự sướng ^:)^. Chả sao cả, đối với mình thì giúp những người ngây ngô một chút còn hơn giúp những người đã dốt lại còn lười \:D/.

Đưa Ảnh Và Video Lên Diễn Đàn. | Cộng đồng cơ điện tử Việt Nam | Mechatronics

Việc soạn nội dung câu hỏi chi tiết vừa dễ dàng cho người trả lời vừa tỏ ra mình là người có thành ý khi hỏi. Rất nhiều bạn nhờ vả nhưng chỉ vẻn vẹn nói được dăm ba câu, không đầu, không cuối, không rõ hỏi cái gì. Hỏi xong đi không lời từ biệt.

Tuy nhiên, đừng có nói lan man, tập trung vào những cái gì cần hỏi thôi.

- Hỏi đúng chuyên mục:

Cái này không cần phải nói nhiều, nếu không biết là phải hỏi ở đâu, hãy tìm chuyên mục gần với nội dung bạn cần hỏi nhất. Nếu vẫn không thấy, có lẽ bạn đã nhầm forum rồi. Biết đâu ai đó ở webtretho hay voz ... có thể giúp bạn:-bd.

- Tự tìm kiếm câu trả lời trước khi hỏi:

Google không tính phí, Bing cũng vậy, Yahoo Search lại càng không, diễn đàn cũng có chức năng tìm kiếm. Thay vì đặt câu hỏi và ngồi đợi giúp đỡ thì hãy tự tìm câu trả lời.

- Đừng cãi:

Nếu nói sai thì phải cãi, nhưng cãi thế nào mà người ta nghe xong nhận sai mà vẫn hả hê mới là cái khó. Hãy lấy vị trí của mình là người đi hỏi, và đừng bao giờ nói người giúp mình là sai, nói họ nhầm thôi \:D/.

- Cảm ơn và chia sẻ sau khi được trả lời:

Chỉ đơn giản, bấm nút thanks thôi cũng là an ủi người trả lời cho bạn lắm rồi. Ít ra người ta cũng có cảm giác không phải mình vừa giúp không công cho một thằng ất ơ nào đấy B-). Nếu tốt hơn nữa, sau khi fix được lỗi hoặc hoàn thành một sản phẩm nào đó dựa trên giúp đỡ của mọi người trên diễn đàn, hãy chia sẻ thiết kế của bạn hoặc chia sẻ cách bạn sửa lỗi.

Dave2211, hoangduc.rl, Tran_Long22 others thích bài này.
  2. Đăng 21/10/13 #2

mta_cdt Super Moderator

Số bài viết: 2,766
    Cảm ơn super mod dangsonbkm đã rất tâm huyết với anh em forum? Thực sự là từ sau khi anh tuấn anh đưa ra quy định về yêu cầu trợ giúp trên forum thì một cơ số bài được move thẳng vào thùng rác sau khi hỏi, và hình như là sau khi move xong không có ai đăng hỏi lại có lẽ họ đã tìm được câu trả lời rồi.
    LêQuốcQuân, acer123, QUANG THANH3 others thích bài này.
  3. Đăng 8/11/13 #3

mta_cdt Super Moderator

Thêm 1 cái khoản nữa là những bạn post tìm lỗi thì đưa ra lỗi cụ thể, nên có hình chụp lỗi báo như thế nào, thì sửa lỗi sẽ nhanh hơn. Người trọ giúp không phải mày mò biên dịch lại.
    tuananh123, LêQuốcQuân, acer1232 others thích bài này.
  4. Đăng 8/11/13 #4

Hic, dạo này vào forum toàn đi xóa bài hỏi linh tinh. @@!
    suriken0911, LêQuốcQuân, acer1233 others thích bài này.
  5. Đăng 13/11/13 #5

tienhuy92 Học sinh phổ thông

Số bài viết: 25
    rất kính lể anh,anh nói thuyết phục quá,vỡ ra nhiều điều.cảm ơn a nhé !
    suriken0911acer123 thích bài này.
  6. Đăng 1/12/13 #6

nam_ckdl Học sinh phổ thông

Số bài viết: 20
    thank you forum!
    Đỗ Văn Hưng.acer123 thích bài này.
  7. Đăng 10/12/13 #7

mta_cdt Super Moderator

Có lẽ là xin admin cho ra cái quy định cấm xin, thuê đồ án dưới mọi hình thức. Tất cả các yêu cầu trợ giúp phải thể hiện là đã có nghiên cứu, đã tìm tòi nếu không có lẽ đưa vào thùng rác.
    Trong mấy ngày hôm nay đọc được vài cái ai có đồ án ... cho em xin tham khảo. Hay em đang làm đồ án như này như này mong các pro giúp.
    suriken0911, LêQuốcQuânacer123 thích bài này.
  8. Đăng 10/12/13 #8

Chắc đợt này cuối kỳ, mấy ông giời lười mới bắt đầu lọ mọ đi xin code. @@!
    Em cũng bực lắm, nhiều cái định xóa thì có người vào trả lời rồi, lại thôi. :|
    suriken0911, Huyn bin, LêQuốcQuân2 others thích bài này.
  9. Đăng 15/11/14 #9

cdt_ct Học sinh phổ thông

Số bài viết: 1
    dạ cho e hỏi làm sao để đăng bài trong diễn đàn v add ơi
    suriken0911 thích bài này.
  10. Đăng 15/11/14 #10

suriken0911 Kỹ sư

Số bài viết: 689
    Bạn vào mục nào cần đăng liên quan tới vấn đề bạn muốn hỏi, rồi viết bài mới.
    Bài viết có tiêu đề, Nội dung, Mạch thì bạn làm tới đâu đưa lên mọi người góp ý cho bạn!
    Chúc vui!
    thanhdoidodangsonbk thích bài này.