Cần giúp ai rành về simulink - arduino giúp mình với ạ

cobra9s

Học sinh phổ thông
lập trình điều khiển cánh tay robot 4DOF dùng động cơ DC, điều khiển bằng arduino ( không có feedback ) sau khi tính động học ngược thì có đc 4 thông số Q đầu ra là thông số góc, mình đổi nó về thời gian cấp tín hiệu "high" cho chân digital trên arduino nhưng trong simulink mình không tìm ra khối nào sử dụng biến input là thời gian để điều khiển thời gian cấp tín hiệu cho output cả ! mn giúp mình với ạ, mình cảm ơn !

HungnvDesign

Cơ Điện tử - Đại Học Bách Khoa Hà Nội
Thành viên BQT
Chào bạn,
Mình cũng đã làm việc một thời gian về msimulink và Arduino, hi vọng có thể giúp được bạn

Khối đưa time vào ntnay bạn nhé.

Bạn có thể tham khảo thêm một chuỗi video về lĩnh vực này, ngày trước mình xem 2 bộ video này và đã đều làm được:
Arduino, Matlab y Simulink - YouTube
Matlab Arduino Simulink - YouTube

Chúc bạn thành công!
Việt Hùng

cobra9s

Học sinh phổ thông
Chào bạn,
Mình cũng đã làm việc một thời gian về msimulink và Arduino, hi vọng có thể giúp được bạn

Xem đính kèm 79974

Khối đưa time vào ntnay bạn nhé.

Bạn có thể tham khảo thêm một chuỗi video về lĩnh vực này, ngày trước mình xem 2 bộ video này và đã đều làm được:
Arduino, Matlab y Simulink - YouTube
Matlab Arduino Simulink - YouTube

Chúc bạn thành công!
Việt Hùng
clock và pulse genarator không dùng được b ơi vì 2 khối đó không có thông số đầu vào để điều khiển được, của mình thời gian là một biến thay đổi liên tục cơ bạn ak

LinhCol

Học sinh phổ thông
clock và pulse genarator không dùng được b ơi vì 2 khối đó không có thông số đầu vào để điều khiển được, của mình thời gian là một biến thay đổi liên tục cơ bạn ak
1. Nếu mô hình điều khiển của bạn sử dụng động cơ DC ko fb, thì bạn phải xây dựng mô hình điều khiển góc cho DC motor trước trên simulink; Vì kq sau khi giải bài toán động học ngược mới chỉ là quỹ đạo các biến khớp (góc qi);
2. Nếu mô hình nhỏ bạn có thể thay động cơ DC bằng Servo, khi này có thể sử dụng trực tiếp góc tính từ bài toán động học ngược cho file simulink (chú ý đơn vị rad-deg)

Quảng cáo Google