toilet

Cách nhận biết phíp thủy tinh RF4 KB và phíp thủy tinh thường!

Thảo luận trong 'Thảo luận chung về PCB'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. Đăng 14/4/13 #1

mr_Anh Kỹ sư

Số bài viết: 261
    Facebook Profile
    Mình mở luồng này chỉ đưa lên hình ảnh, để các bạn nhận biết và tham khảo, thế nào là tấm phíp thủy tinh tốt để các bạn nhận biết.
    Tấm phíp thủy tinh Kb chịu được nhiệt độ tốt hơn khi các bạn hàn, độ phủ đồng dầy hơn, đó là cảm nhận của mình. bạn nào đã dùng qua cho thêm ý kiến nhé [​IMG]

IMG_00751.

ts_phip.
    Chủ đề cùng chuyên mục
    Chia sẻ Share

2. Đăng 14/4/13 #2

sgesvn Moderator

Số bài viết: 2,273
    Phíp thủy tinh và phíp thường khác nhau điểm cơ bản chính là tên gọi của nó. Chính vì vậy chỉ cần nhìn phần lõi của tấm phsp là biết nó là phíp gì.phíp thủy tinhcó khảnăng chịu nhiệt, chịu bền về cơ học. Phíp thường thì có nhiều loại hơn có thời gian e sẽ nói rõ hơn. Còn vấn đề độ dày, mỏng của lớp đồng, điện trở cách điện, khả năng chống nhiễu, điện dung(liên quan đến phíp cao tần) thì tùy thuộc từng loại phíp ko liên quan đến phíp thủy tinh hay phíp đồng đâu a
    mr_Anh thích bài này.
  3. Đăng 14/4/13 #3

mr_Anh Kỹ sư

Facebook Profile
    Chỉ là mình cảm nhận như vậy, chứ mình còn gà mờ lắm, rảnh rỗi, Sgesvn làm một và thông sô thêm để anh em được nắm chắc hơn nhé.
    Cảm ơn Sgesvn nhiều!
    sgesvn thích bài này.
  4. Đăng 14/5/13 #4

danhquan1992 Kỹ sư

Số bài viết: 136
    Dùng loại phíp 65k /1 tấm A4 . Giờ thành ra nghiện mất rồi. :((
    Chỉ tại cái lão bán hàng đầu độc mình >:P , giờ thành ra ko bỏ đc . ( mặc dù mạch mình làm toàn ba cái mạch vớ vẩn :(( )
    Chắc phải cai thôi chứ ko tốn kém lắm :P
    mr_Anh thích bài này.
  5. Đăng 14/5/13 #5

sgesvn Moderator

Số bài viết: 2,273
    Bảo mà vẫn chưa làm được, rảnh mình sẽ trình bày một số thông số về các loại phíp đặc biệt để các bạn tham khảo
    mr_Anh thích bài này.
  6. Đăng 14/5/13 #6

mr_Anh Kỹ sư

Facebook Profile
    Sao không làm cái mạch nó không vớ va vớ vẩn ẩy danhquan1992? Tớ có quan điểm là đã nghèo phải mua đồ tốt, mà mua đồ lởm nó hỏng lấy đâu ra tiền mà mua nữa :D
    NgoHungCuong thích bài này.
  7. Đăng 5/12/13 #7

mast0904 Kỹ sư

Số bài viết: 311
    Xin phép đào mộ mục này. Mình thấy saokim có mấy loại
    FR1, FR4, CEM1, XCP mà trước giờ chỉ xài toàn FR4 mà ko biết mấy loại kia ra sao, mấy cái mạch ko yêu cầu cao về độ bền thì có lẽ xài mấy cái phíp thường cho rẻ. nhưng ko rõ chỉ số phíp thế nào, chất liệu phíp?
    vdnguyen88 thích bài này.
  8. Đăng 7/12/13 #8

mr_Anh Kỹ sư

Facebook Profile

Nôm na là (Nói theo ngôn ngữ Việt Nam) :
    - FR1 => phíp sừng, cũng có vài loại phíp sừng, Phíp chợ trời là loại phíp có độ phủ đồng dầy 0.018mm. Không rõ nguồn gốc, xuất sứ, không có thông số kỹ thuật, "chắc là của tàu", phíp KB có độ phụ đồng là 0.035mm và có thông số kỹ thuật của nhà sx
    - FR4 => Phíp sợi thủy tinh, cũng có dăm bảy loại. Ngoài chợ trời là phíp sợi thủy tinh rất mềm, độ phủ đồng là 0.022mm. Không rõ nguồn gốc, xuất sứ, không có thông số kỹ thuật, "chắc là của tàu". Phíp sợi KB rất cứng, chịu được nhiệt độ cao hơn , độ phủ đồng 0.035mm. Có thông số kỹ thuật của nhà SX
    - CEM => Hỗn hợp sợi thủy tinh và nhựa (Plastic) Phíp có mầu trắng. Ngoài chợ trời chưa tìm thấy chỗ bán. Loại này thì đẹp, nhất là để làm mạch thủ công, là tên linh kiện thì hết sảy, đẹp như in trên giấy. Loại này của hãng KB có độ phủ đồng là 0.035mm. Có thông số kỹ thuật của nhà SX
    Mà hình như hãng KB tiêu chuẩn phủ đều là 0.035mm thì phải, nhưng hễ nói đến giá thì anh em ta cứ "đổ đồng " tuốt, phíp thủy tinh ngoài chợ rẻ thế, sao ở đấy lại đắt thế. Đại loại như vậy.... !
    Còn các loại khác xin được thỉnh giáo.....
    vdnguyen88, sgesvnmast0904 thích bài này.