Chia sẻ Điều khiển động cơ bằng phương pháp PID hiển thị LCD

Những cách trên đây là cách đơn giản nhất ! Nếu bạn muốn bỏ qua hàm truyền của đối tượng thì có thể sử dụng phương pháp auto turning để làm ! Lâu quá không làm về điều khiển nên chẳng nhớ j hết ! Chuẩn bị cần đến nó mà mất hết tài liệu ! Anh em nào hứng thú có thể tham gia trao đổi ! Mình sẽ làm trên MCU stm32 !
Bạn có thể nói kỹ hơn về auto turning không? cách này hay đấy !

iloverap

Học sinh phổ thông
Chào bạn daotruongpro !
Mình cũng mới tập viết code cho AVR dùng CodeVisionAVR cũng biết sơ sơ .Nhưng có code này mình chưa hiểu lắm ! Mong AD giải thích dùm mình :
#asm
.equ __lcd_port=0x1B ;PORTA
#endasm

Cám ơn AD nhiều nhe !

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT
Chào bạn daotruongpro !
Mình cũng mới tập viết code cho AVR dùng CodeVisionAVR cũng biết sơ sơ .Nhưng có code này mình chưa hiểu lắm ! Mong AD giải thích dùm mình :
#asm
#endasm

Cám ơn AD nhiều nhe !
sử dụng LCD nối với PORTA vậy thôi

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT
Theo mình biết thì mình dùng Wizard thiết lập là được rồi ! Có thể thay đổi được nữa !
code winrar là do codevison hỗ trợ, sau khi chọn LCD nối với PORT nào thì nó sẽ phải sinh ra code tương ứng nếu như không có codewinrar thì bạn phải tự gõ vào thôi.
#asm
#endasm
cái này là do khi bạn chọn codewinrar lcd nối PORTA.

daotruongpro

http://vtechpro.vn
Mod mta_cdt giải thích hoàn toàn chính xác! mấy câu lệnh này dễ thôi click 1 cái là Ok thôi. 1 lúc ra cả trang giấy luôn ấy chứ. Quan trọng là biết click vào đâu sinh ra mã nào thôi -> thì sẽ hiểu nó là cái gì

Minh hơi bận chút chưa có thời gian giải thích cho bạn đuọc. Mình có anh bạn rất rất am hiểu về cái này. mình cho bạn địa chỉ nhé: google.com.vn
Chúc vui!
Cảm ơn bạn, nếu có TG, bạn khái quát một chút về auto turning cho mọi người có thể có hướng suy nghĩ thêm !
(cái này ứng dụng khá rộng, và rất hay, có điều mình chưa biết bắt đầu từ đâu)
Chúc bạn công việc thuận lợi !

tâm trần

Học sinh phổ thông
a ơi cho e hỏi là tại sao khi nút start và up được nhấn thì nó chạy tới max thời gian nó lại chạy dần về 0(tức là giảm vận tốc động cơ mà nút down không được nhấn ạ)

daotruongpro

http://vtechpro.vn
a ơi cho e hỏi là tại sao khi nút start và up được nhấn thì nó chạy tới max thời gian nó lại chạy dần về 0(tức là giảm vận tốc động cơ mà nút down không được nhấn ạ)
Do mô phỏng nó vậy bạn ạ. Do phản hồi bằng phần mềm nó chỉ đạt mức vậy thôi. Nếu bạn làm mạch thật bạn sẽ thấy sự đáp ứng nhanh của động cơ . Thân!

Quảng cáo Google