toilet

Mạch Chống Trộm dùng Led hồng ngoại

Thảo luận trong 'Kỹ thuật điện tử tương tự'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 1)

1. Đăng 13/3/13 #1

ChipKool Kỹ sư

Số bài viết: 928
    Chip mới designed lại mạch thu phát hồng ngoại, hay là mạch chống trộm ấy các bạn xem cho ý kiến nhé..mạch cũng bé không to lắm đâu..đi dây hoàn toàn bằng tay.^^

Phần nguyên lý + mạch tất cả có trong file Orcad nhé..bạn down về in và lắp ráp thí nghiệm..thành công thì hét 1 tiếng nhé..^^

A.Phần bên Phát hồng ngoại..các bạn góp ý xem chip vẽ ổn không..Tần số tính toán 38Khz theo công thức :
    f = 1/(ln2.C.(R1 + 2R2))

phat hong ngoai.

phat 2.
    phat 1.
    B.Phần THU
    thu hong ngoai.
    thu 4.

thu 1.
    thu 3.
    Sau nhiều ngày Thí nghiệm test Mạch, Chip làm cũng thành công cặp mạch Thu Phát Cảm biến hồng ngoại Tầm thu phát dải từ 2 - 3 mét...
    Mục đích dùng nhiều: Chống trộm, cảm biến trong nhà tắm khi vào đèn sẽ sáng, ra sẽ tắt, cảm biến đếm lượt người qua lại..
    Cả 2 loại mạch đều dùng IC NE555 nên rất nhỏ gọn, đơn giản dễ làm,lắp phát chạy luôn và ngay.
    Tạm thời phiên bản chỉ thí nghiệm, chưa có lắp thêm ứng dụng chuông và Vi Điều Khiển nên Chip chưa Share 2 mạch này..^^
    I. Mạch Phát: Kích thước 3x3cm

II. Mạch thu: Kích thước 4x4cm

Các file đính kèm:

Chủ đề cùng chuyên mục
    Chia sẻ Share

hoat6061, phunghedovanhieu thích bài này.
  2. Đăng 13/3/13 #2

ilovemetvt Học sinh phổ thông

Số bài viết: 12
    khoảng cách xa không bạn
  3. Đăng 13/3/13 #3

ChipKool Kỹ sư

Khoảng cách xa bạn ak..nhưng chỉnh đúng tần số 38khz....chúc bạn may mắn :D
    hoat6061 thích bài này.
  4. Đăng 21/3/13 #4

Bkit_QP Học sinh phổ thông

Số bài viết: 4
    các a cho em hỏi xíu, em mới học nên chưa biết nhiều, mong các anh chỉ giáo
    trong mạch Thu đó, mới vô em thấy có con thu hồng ngoại 3 chân (em hỏi con đó là con gì)
    trong mạch tạo áp 12 và 5v đó, đầu vào là 220v phải k ạ, vậy lúc thiết kế trong altium thì chổ đó mình thiết kế như thế nào và lúc mua linh kiện thì mua gì
    em cảm ơn
    [​IMG][/url][/IMG][​IMG][/url][/IMG]
  5. Đăng 21/3/13 #5

Có ai đã làm thành công theo mạch anh CHip chưa vậy ạ
  6. Đăng 21/3/13 #6

ChipKool Kỹ sư

Bạn cứ sợ nhỉ...Nhiều bạn không chỉ làm mấy mạch nhỏ này còn làm cả mạch đồng hồ mà Chip mới vẽ cũng chạy ngon..Dám thử nghiệm chứ..có gì mình khắc phục
  7. Đăng 22/3/13 #7

ok anh, thanks a nữa, ah mà a giải đáp giùm thắc mắc của e nha
  8. Đăng 22/3/13 #8

ChipKool Kỹ sư

ok..có gì khó khăn bạn cứ post lên....anh em diễn đàn Codientu.org nhiệt tình lắm..
  9. Đăng 22/3/13 #9

các a cho em hỏi xíu, em mới học nên chưa biết nhiều, mong các anh chỉ giáo
    trong mạch Thu đó, mới vô em thấy có con thu hồng ngoại 3 chân (em hỏi con đó là con gì)
    trong mạch tạo áp 12 và 5v đó, đầu vào là 220v phải k ạ, vậy lúc thiết kế trong altium thì chổ đó mình thiết kế như thế nào và lúc mua linh kiện thì mua gì
    em cảm ơn

10. Đăng 5/5/13 #10

ChipKool Kỹ sư

Xin lỗi các bạn Mạch Phát Hồng ngoại này chip test bị lỗi..Mạch thu thì chip chưa test mới test mạch thu thông thường thì chạy ok....Mong các bạn thông cảm..Chip sẽ chỉnh sửa lại trong thời gian sớm và có video chạy mạch các bạn xem..Còn câu trả lời của em này thì con thì hồng ngoại ở đây mình dùng là con 3 chân có bọc sắt có tính chống nhiễu hơn so với loại 2 chân nhé..nên mình hay dùng,,còn mạch thu có điệnu áp 12 và 5 là gì..12 dùng cung cấp có TL082 còn 5 v cung cấp cho cảm biến là chủ yếu..nên dùng biến áp đối xứng 12v ( +12 0 - 12V nhé) ở quán bán nhiều..cắm vào chỗ mình ghi nối nguồn vào ấy,
    sgesvn thích bài này.