toilet

Mạch đồ án điều khiển bật tắt đèn bằng tin nhắn điện thoại | Page 4

Thảo luận trong 'Thảo luận chung'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. Đăng 22/10/12 #31

vxdgtvt Sinh viên đại học

Số bài viết: 71
    vâng em cảm ơn a nha.e cũng mới bắt đầu tìm hiểu về cái này ý ma`.có gì em cung se tim hiểu thêm.TKANKS A!!
    _____________DUONGGT_________
  2. Đăng 22/10/12 #32

BuiBachTuanAnh Quản trị viên

Số bài viết: 1,215
    Yahoo Messenger
    Facebook Profile
    Anh dragonhp01 đã làm cái này và khá nhiều sản phẩm rồi, tính anh ấy ghét bọn ăn sẵn, tuy nhiên lại rất nhiệt tình trong việc chỉ bảo. Bạn làm được gì hoặc gắp khó khăn gì cứ nói chi tiết anh ấy và các thành viên khác sẽ giúp.
    dragonhp01 thích bài này.
  3. Đăng 22/10/12 #33

sgesvn Moderator

Số bài viết: 2,273
    Cái tên link kiện đã bị sửa rồi :D
  4. Đăng 22/10/12 #34

quangtung1123 Sinh viên đại học

Số bài viết: 87
    Bác cho e hỏi mua con PIR ở đâu vậy? Giá cả con PIR thế nào vậy bác? Cảm ơn bác.
  5. Đăng 22/10/12 #35

bây jo em chưa có kiến thức.nên chẳng biết hỏi các a giải đáp gì à.khó khăn của em là bất đầu học altium.bỏ qua ocard.protues. các modue :
    SỬ DỤNG REMOTE HỒNG NGOẠI ĐIỀU KHIỂN CÁC THIẾT BỊ

PIR
    SIM Mạng GSM ĐIỀU Khiển bằng tin nhắn điện thoại.
    hướng em làm là dùng 3 khối đó.kết hợp đấu nối với pic 16f877a.
    để :
    1/ đếm người ra vào và hiển thị lên 2 led 7 thanh.a nốt chung. có người thì đèn bật.khi nào không còn người thì đèn mới tắt. người tăng khi đi vào, giảm khi đi ra.
    2/dùng cảm biến chuyển động pir để bật tắt đèn ở cửa ra vào.
    3/ dùng SIM điều khiển bằng tin nhắn. điều khiển on /off
    các sư huynh có a nào có tài liệu.và có hướng giúp cho e với ạ.
    có những câu hỏi hơi kém so với chuyên ngành và kiến thức của các a thì đừng cười e nha.:D
  6. Đăng 22/10/12 #36

sgesvn Moderator

Số bài viết: 2,273
    Bạn nên làm và học từng thứ một, xem thời gian giao nộp đồ án đến đâu để ra kế hoặch nghiên cứu, học tập. Như thế công việc sẽ nhẹ nhàng hơn.
    Altium không phải là một mối lo, mình tin qua lần làm đồ án này bạn sẽ thành thạo thôi :D
    Nên bắt đầu từ cái số 1 đi bạn. Làm 1 con MCU, 1 cái cảm biến và mấy cái LED 7SEG để lập trình trước. Ok chuyển sang phần khác. Sau đó chỉ là ghép nối thôi.
    vxdgtvt thích bài này.
  7. Đăng 22/10/12 #37

demon52 Kỹ sư

Số bài viết: 857
    quangtung1123 PIR mua ở icvn.com cho rẻ bạn à.
    vxdgtvt : bạn đã điều khiển đèn bằng cách đếm số người ra vào rồi, đã bật tắt đèn cửa bằng tín hiệu nhận được từ PIR rồi, vậy còn điều khiển từ xa qua remote hồng ngoài, SMS để làm gì??? đề tài đặt hướng phải có tính ứng dụng, thừa quá ko hay bạn ạ! Theo mình Remote hồng ngoại để điều khiển các thiết bị bên trong ( điều hòa, ti vi, tủ lạnh, máy móc...) và SMS Để giám sát nó thôi ( xem có ai về mà quên tắt các thiết bị không! ).
    Chúc vui.
    quangtung1123 thích bài này.
  8. Đăng 22/10/12 #38

điều khiển qua tin nhắn là hướng phát triển a à.cơ bản là 1 cái phòng họp thông minh.được trang bị hệ thống đèn .sử dụng 2 nguồn cảm biến cơ bản là hồng ngoại.và pir. để bố trí cho 1 phòng thông minh.trong vấn đề tiết kiệm năng lượng/tự động hóa cơ.
  9. Đăng 22/10/12 #39

demon52 Kỹ sư

Số bài viết: 857
    Thế bạn làm cái remote hồng ngoại điều khiển cái gì, còn nếu phòng họp thông minh thay vì cái sms bạn làm cái đo nhiệt tự động bật tắt điều hòa, cảm biến khói nếu hỏa hoạn tự động phun nước ( giống mấy cái khách sạn nước ngoài) mình thấy còn hay hơn :D
  10. Đăng 22/10/12 #40

không được a ơi.nhiệm vụ tốt nghiệp dao thế thì phải làm thế chứ. cái remote là em dùng thay con led phádderre nó tăng khoảng cách lên cơ.ý em là thế. dùng cái điều khiển 3 kênh cơ bản.phát ra khung dữ liệu
    Sau xung START, 8 bit 0, 8 bit 1 là mã của kênh được bấm.
    nhứ thế cơ,còn bên thu là mắt nhận thì khoảng cách mới lớn được.em ko làm mạch thu phát đơn giản nên ý tuỏng là thế cơ a ạ.