toilet

mạch đo nhiệt độ dùng triết áp thay cho pt100

Thảo luận trong 'Họ PIC -> dsPIC'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

Moderators: THUONGDTQB
  1. Đăng 23/10/12 #1

vxdgtvt Sinh viên đại học

Số bài viết: 71
    //* em viết và chạy mô phỏng như bên dưới.nhưng nhiệt độ nó sai lệch hẳn 5 độ c. ko biêt giá trị adc. nhiệt độ là bao nhiêu cho nó giống đặc tính của con pt100.
    nhờ các a chỉ bảo giùm e cái này với ạ. có a nào biết địa chỉ bán ở hà nội con ic nguồn dòng.lm134 hoặch lm334. thì cho e địa chỉ nhé.em còn thiếu con này mà ở ngoài tìm ko được.
    //========== thank các a===========//

Các file đính kèm:

Chủ đề cùng chuyên mục
    Chia sẻ Share

2. Đăng 25/10/12 #2

duonggtvt Học sinh phổ thông

Số bài viết: 5
    CÁC anh vào xem hộ em cái mạch em vẽ như thế này thì đã được chưa ạ?! mạch altium ý.còn mạch mô phỏng code CCS em chưa mô phỏng được giá trị nhiệt độ sử dụng triết áp thay đổi nhiệt độ ở port RA0.HIỂN thị LCD!
    //=========== e cảm ơn!!.

Các file đính kèm:

3. Đăng 26/10/12 #3

sgesvn Moderator

Số bài viết: 2,245
    duonggtvt :Mình gộp bài của hai bạn vào 1 vì hai bạn có đề tài giống nhau, code của bạn vxdgtvt đã chạy tuy nhiên còn sai lệch 5 độ, bạn có thể tham khảo.
  4. Đăng 26/10/12 #4

duonggtvt Học sinh phổ thông

ủa.vậy hả.thế em cảm ơn nha!!.:">
    =====================
  5. Đăng 26/10/12 #5

BuiBachTuanAnh Quản trị viên

Số bài viết: 1,160
    Yahoo Messenger
    Facebook Profile
    Lấy giá trị adc đưa ra nhiệt độ bạn dùng đoạn code sau:
    Mã:
     nhietdo = (adc-558.5)/2.0482;// với nguồn 5V
    Mạch đệm và khuếch đại nên xem lại độ khuếch đại và chỉnh như hình vẽ.
    3.
    Tụ C6 đổi thành 104, con tụ em đang dùng không có tác dụng mà còn gây nhiễu thêm, muốn biết tại sao em nên đọc các tài liệu về điện tử cơ bản kỹ hơn.
    Diode dùng như hiện tại cũng được, nhưng tối ưu nhất là dùng một con Zener (hạn chế mức theo ý cá nhân) một đầu mắc đầu ra, đầu còn lại cho xuống đất, tiếp theo là một con trở nối tiếp ở đầu ra (mạch này mình sẽ phân tích ở một mục riêng cho các bạn hiểu hơn)
    Mạch đã mô phỏng, bạn có thể xem hai hình so sánh:
    2.
    1.
    -------------
    Với mạch của bạn không nhất thiết phải dùng đến Lm324 làm gì, dùng 741 cũng ok, dùng hẳn hai con 741, con đầu chỉ là đệm, con sau khuếch đại, nên mắc theo kiểu đảo thì sẽ hạn chế được trôi điện áp đầu vào, (-) --> (-) sẽ thành (+).
    Còn nếu muốn dùng Lm324 thì có thể mua ở Hoàng Phát linh kiện, chỉ cần 1 con thôi và mắc giống như cách mắc 741 ở trên.
    Mạch của bạn đang ở mức độ mô phỏng thôi, muốn thành mạch thật còn phải chú ý nhiều cái hơn
    --------------------
    Chúc bạn thành công!
    :-)/\:-) !
    changngoc14vxdgtvt thích bài này.
  6. Đăng 28/10/12 #6

à.giờ em mới đọc được câu trả lời giúp đỡ của a.em cảm ơn a nhiều ạ!!
    :)
  7. Đăng 28/10/12 #7

à em sửa được rồi!! em cảm ơn a.hihi.a cho em hỏi là con lm134 và 334 có chỗ nào địa chỉ bán ở hà nội không à a?!!con nèy hiếm quá.em không tìm mua được!
  8. Đăng 2/11/12 #8

trunghieu Học sinh phổ thông

xin chào, hiện e cũng đang làm cái đề tài đo nhiệt độ nhưng sử dụng giao tiếp i2c giữa 2 con pic 16f877a nhưng mô phỏng chênh lệch nhiệt độ cao quá. mọi ng có thể xem giúp e đc ko?

Các file đính kèm:

9. Đăng 27/9/13 #9

vũ hồng quân Học sinh phổ thông

Số bài viết: 2
    em mới học về vi điều khiển mong được các anh giúp đỡ mấy cái ngu của e.
    đề bài tập của e là làm mạch đo nhiệt độ dùng 4 chiết áp để đo 4 giá trị nhiệt độ rùi tính trung bình, hiển thị giá trị trung bình ra LCD, tự đắt 1 ngưỡng nhiệt độ( ví dụ 10 tới 40. nếu quá 40 led đỏ, dưới 10 led xanh). cái LCD và nguồn e làm đc rùi. cái led e mày mò cố gắng chắc cũng sẽ ra, có cái phần chiết áp e không hiểu sao lại đo nhiệt độ được ạ. e tưởng phải dùng cảm biến nhiệt chứ ạ. e đã xem bài nhưng thứ sự không hiểu lắm. có thể giải thích rõ hơn dùm e được không ạ. e cảm ơn! (e mới học nên rất ngu mong được hướng dẫn tận tình ạ! e đang học bách khoa hà nội, e cũng ở hà nội lun, nhà ở 852 la thành, có anh nào ở hà nội cho e tới học hỏi thì tốt quá, e xin cám ơn![​IMG][​IMG][​IMG] )
  10. Đăng 28/9/13 #10

demon52 Kỹ sư

Số bài viết: 799
    Dùng chiết áp thay cho LM35 thì nó cũng chỉ là phân áp tạo mức điện áp khác vào chân ADC để MCU đọc ( cái này là tự giải thiết đó là nhiệt độ thay đổi). Còn LED thì có gì đâu mà phải cố gắng mày mò :D, đã học tới LCD thì LED phải gọi là dễ như trở bàn tay chứ :)
Moderators: THUONGDTQB