toilet

Mạch đóng ngắt relay bằng hồng ngoại có độ trễ

Thảo luận trong 'Kỹ thuật điện tử tương tự'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. Đăng 10/12/12 #1

Bá Đức Học sinh trung cấp

Số bài viết: 42
  2. Đăng 10/12/12 #2

sgesvn Moderator

Số bài viết: 2,274
    Bạn nói rõ hơn ý tưởng của bạn đi, và còn nữa bạn thiết kế được đến đâu rồi? Đã có sơ đồ nguyên lý hay ý tưởng nào cho mạch chưa?
    Bá Đức thích bài này.
  3. Đăng 11/12/12 #3

Ý tưởng của mình là làm 1 cái máy sấy tay tự động từ 1 cái máy sấy tóc :)
    bây giờ mình cần 1 cái mạch điều khiển relay để đóng ngắt nguồn 220v vào máy sấy
    còn độ trễ để máy sấy không hoạt động khi có người vô tình lướt qua cặp led cảm biến hồng ngoại thì máy sấy sẽ k chạy
    nhân tiện đây bạn cho mình hỏi cặp led thu phát hồng ngoại trong circuit maker là gì vậy... mình tim hoài k có thấy??
  4. Đăng 11/12/12 #4

sgesvn Moderator

circuit maker thì mình chưa sử dụng nên không biết. Còn mạch đóng cắt của bạn thì theo sơ đồ sau nhé:
    LED hồng ngoại -- > Mạch so ngưỡng (Dùng KĐTT không nhất thiết phải 324 bạn có thể dùng 1 con đơn 741 cũng đuợc) -> Mạch tạo trễ (Đơn giản nên dùng 555) --> Đóng relay
  5. Đăng 11/12/12 #5

chúng Kỹ sư

Số bài viết: 335
    led hồng ngoại 2 chân cứ gặp sóng hồng ngoại là nó bị tác động. Nếu dùng opamp chế độ so sánh thì rất nhiễu, bạn nên dùng chế độ khuếch đại và lọc thông dải. Hoặc dùng con thu phát 3 chân 38kHz
    sgesvn thích bài này.
  6. Đăng 11/12/12 #6

bạn nào có thể vẽ cho mình sơ đồ nguyên lý k?? mình k biết vẽ trên phần mềm tôid qua ngồi mò cả tối mà k vẽ được... híc:-??
  7. Đăng 11/12/12 #7

hitle92 Sinh viên đại học

Số bài viết: 33
    tiếp tục mò đi nhé ko thì vẽ tay rồi chụp ảnh đưa lên đi bạn để mnn xem cho :D
    Bá Đức thích bài này.
  8. Đăng 11/12/12 #8

sgesvn Moderator

Không rành về vẽ mạch nhiều thì bạn dùng proteus cho lành, chắc chỉ 1h mày mò là bạn vẽ được, vẽ xong mô phỏng được ngay. Giải pháp mình đưa là đơn giản nhất để bạn làm, còn muốn ngon lành và ổn định thì dùng phương pháp như của chúng . Lúc đó thì dùng 1 con 324 là đủ vì con này trong nó có 4 con KĐTT.
    Bá Đức thích bài này.
  9. Đăng 11/12/12 #9

mình tính dùng tụ lắp sau con lm324 để t trễ đc k mấy bạn?? để tối mình vẽ mạch xong mình up lên.. mới dùng mấy cái pm nên vừa dùng lại phải vừa học nữa
    đây là mạch mình kiếm được ở trên mạng mình đã test thử nhưng k hiểu sao khi mình đo điện áp ở chân ra ic, ban đầu chưa che led vào thì có mức điện áp khi che vào rồi thì điện áp giảm dần... híc... lắp tran, lắp relay xong k thấy chạy... tụ mình mắc sau U1 và trước R1
  10. Đăng 11/12/12 #10

sgesvn Moderator

Con tụ bạn lắp là tụ bao nhiêu? Khi bạn che LED vào thì V+ của OPAM = 0, còn V- có mức điện áp => đầu ra của OPAM có điện áp bằng điện áp nguồn nuôi cho OPAM. Không biết thời điểm đó cái đầu vào V- của OPAM là - hay + và nguồn nuôi của OPAM là bao nhiêu nên mình không nói chính xác được đầu ra Vout của OPAM. Đầu ra này nạp đầy cho con tụ của bạn. Khi không che LED nữa thì điện áp ra mất, tụ xả dần nên có hiện tượng sụt điện áp dần dần về 0.