toilet

Cần giúp - Mạch Kích Từ Động Cơ Đồng Bộ

Thảo luận trong 'Điện tử công suất'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. Đăng 27/10/13 #1

huuthobka Học sinh phổ thông

Số bài viết: 18
    Chào mọi người, kỳ này bọn mình có làm đồ án về xây dựng mạch kích từ động cơ đồng bộ. thầy yêu cầu bộ kích từ phải có khả năng cưỡng bức gấp 2 lần Udm. Mình không hiểu cưỡng bức gấp đôi ở đây là thế nào ? nhờ mọi người gợi ý, và cách làm cưỡng bức đó.
    thank.
    Chủ đề cùng chuyên mục
    Chia sẻ Share

2. Đăng 27/10/13 #2

yeuthichdientu Kỹ sư

Số bài viết: 950
    Mình đoán là yêu cầu như sau: bộ đó có thể cấp điện áp gấp 2 trong khoảng TG ngắn (VD trong lúc khởi động chẳng hạn), sau đó lại trở về Udm,
    Bạn xem có đúng không rồi tính tiếp đến việc xây dựng mạch !
    huuthobka thích bài này.
  3. Đăng 27/10/13 #3

thế tức là khi động cơ khởi động đến gần tốc độ đồng bộ (khởi động ở chế độ không đồng bộ) thì mình đóng U = 2Udm, sau khoảng thời gian T thì mình đưa U = Udm phải không?
    cho mình hỏi là sau khoảng thời gian T đó thì mạch phải tự động điều khiển cấp U = Udm, hay mình điều khiển bằng tay? mạch này bọn mình không có ý định dùng VĐK để điều khiển, thì theo bạn thì làm thế nào để nó được sự tự động kia nhỉ ?
    Tiện thể trong diễn đàn, ai có tài liệu về mạch kích từ động cơ đồng bộ gửi mình cái.
    thank
  4. Đăng 27/10/13 #4

yeuthichdientu Kỹ sư

Số bài viết: 950
    Để có TG trễ tự động, bạn dùng IC 555 hoặc Toff relay. Chi tiết mạch thì cần biết Udm và dòng Idm, nếu chung chung như vậy thì chỉ cần sơ đồ khối là đủ.
    huuthobka thích bài này.
  5. Đăng 27/10/13 #5

thank bạn, chắc bài này mình sẽ dùng role thời gian để đóng cắt cấp điện áp xem thử thế nào. thank