toilet

Hướng dẫn - Mạch Led Hào Quang Ma trận 16x32 | Page 12

Thảo luận trong 'Họ 8051'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. Đăng 29/5/13 #111

phamvanthanh Sinh viên đại học

Số bài viết: 130
    theo mình bạn phải sử dụng 2 nguồn 5v cho vdk và 9v cho tải qua tầng thứ 2darlington .hoặc tầng thứ 2 bạn lấy nguồn trước 7805 thì sẽ ok thôi
  2. Đăng 29/5/13 #112

NgoHungCuong SK268. Kỷ niệm thời sửa chữa DVD.

Số bài viết: 2,502
    Yahoo Messenger
    Mình cũng chưa xem mạch nhưng với mọi mạch chipkool làm thì phần điều khiển transistor có vấn đề nên lỗi là chuyện bình thường thôi bạn ạ.
  3. Đăng 29/5/13 #113

congminhfs Super Moderator

Số bài viết: 538
    Theo mình bạn đấu led như vậy là không ổn rồi...bạn nên đấu lại nối tiếp 4led 1nhánh(r=220om) và dùng 12v(nguồn vi tính có sẵn rồi),không cần dùng tới típ đâu vì nếu muốn dùng tip với vdk bạn phải ráp dallinton mới phân cực được.bạn chỉ cần dùng D882 thôi(con này thì vdk phân cực trực tiếp được) chân B=220om>vdk,C là âm led,E = gnd,dương led=12v,khả năng con này chịu tốt 100 nhánh led...(100 nhánh chứ không phải 100led nhé)...
    Chúc bạn thành công..!!
    pham luanNgoHungCuong thích bài này.
  4. Đăng 29/5/13 #114

pham luan Học sinh trung cấp

Số bài viết: 33
    Mình dùng 2 nguồn bạn phamvanthanh à! 1 nguồn nuôi riêng cho cho at89c (chính là cục xạc đó, mình đã dùng nguồn này cho mạch trái tim rất ok), còn riêng chữ LED mình dùng nguồn nuôi máy tính ( thử cả áp 5v và 12v, với 12v chưa thấy cháy led chắc do sụt áp trên R hạn dòng nhiều vì mỗi chữ đó xấp xỉ 100 con, mình nghĩ vậy, cũng không dám thử lâu, nhưng 5v thì mình cắm cả ngày). Mình nối darlington để kéo là nó sáng luôn không thèm nháy. datasheet của tip41 cho biết Vbe = 5v, đo trên đầu ra của port đk khi cho xuất mức cao là 4.9v xấp xỉ 5v (chưa đo thử lúc clear bit điều khiển xem nó bao nhiêu). Vậy chắc 1 transistor thì chưa đủ dẫn bão hào vì có thể thực tế Vbe lớn hơn 5v một chút nên có nháy mà led sáng rất yếu ( thử 1, 2 hoặc 3 led đơn ok ).

Còn darlington thì dẫn bão hòa ngay cả khí clear bit điều khiển (nghĩ vậy thôi)8-X. Mặc dù vậy mình cũng sẽ thử tìm cách khác xem! Thanks!
  5. Đăng 29/5/13 #115

sgesvn Moderator

Số bài viết: 2,288
    Dùng tran nào đúng là trong mạch này không quan trọng thật nhưng phải tính dòng cho LED tốt. Với các LED trên tùy thuộc vào màu để tính trở hạn dòng. Thông thường từ 10~20mA là LED sáng tốt nhất nên bạn lựa chọn để tính toán trở nhé
  6. Đăng 29/5/13 #116

Về mặt thực tế thì như em đã test đúng là không giống với lý thuyết, có thể sẽ phải cần thêm 1 cái gì đó nữa, chắc là nên tìm 1 mạch tương đồng đang bán trên thị trường để xem có lẽ sẽ tốt hơn. Thấy số bài viết của anh rất nhiều, chắc anh cũng có nhiều chia sẻ trên diễn đàn, anh có ý khác thêm về vấn đề em đang bí không, mong anh chia sẻ giúp em với! Cám ơn anh!
  7. Đăng 29/5/13 #117

Cám ơn bạn congminhfs! ngày mai mình sẽ kiếm linh kiện như bạn gợi ý với D882. Hiện tại mình có 1 nguồn sạc LG TRAVEL
    5v 1A test chạy rất ok cho toàn bảng đèn hào quang cùng chữ LED sáng liên tục cả ngày, vì vậy có thể D882 sẽ kéo tốt(mình coi data của D882 thấy Vbesat = 2v, có phải là áp bão hào không, nếu đúng thì Ic khi đó là 2A => có thể kéo được cả chữ LED của mình nháy cùng 1 lúc được phải không bạn). Mình quan tâm chỗ này mà bạn nói "con này thì vdk phân cực trực tiếp được". Hy vọng cách này của bạn có thể giúp mình. Thanks a lot of !
  8. Đăng 31/5/13 #118

Vẫn chưa được bác congminhfs ah. Đã làm như bác gợi ý, mình lập trình trên port p0, 3 chân p0.0; p0.1;p0.2. để chế độ delay rất lâu mục đích đo áp thay đổi trên các chân này nhưng lúc sét bit thì chỉ có 1.4v( thế này ko dẫn bão hòa tran được) , clear bit thì là 0v rồi nhưng rất lạ là vẫn không nháy được.(led vẫn sáng mờ). Mặc dù đã tháo ngồn của 89c ra rồi vẫn ko tắt led( nhưng tháo giắc port p0 thì tắt ngay.) mắc thêm 1 con c1815 hoặc A1015 vào với D882 kiểu darlington thì lại sáng luôn không nháy nhiếc gì hết. Đúng là làm để hiểu vấn đề rất khó, tốn kém time và $. Chả nhẽ bỏ tiền mua cái mạch đk 6 kênh đk 3 cái chữ này.... không thì khỏi nháy nữa cho thẳng ngồn sáng luôn:D
  9. Đăng 31/5/13 #119

NgoHungCuong SK268. Kỷ niệm thời sửa chữa DVD.

Số bài viết: 2,502
    Yahoo Messenger
    Sẽ ok nếu dùng pic hoặc avr vì nó đưa thẳng 5v ra chân. 8051 nó đưa 5v là 5v qua trở treo nên dòng rất nhỏ. 8051 kích âm thì ok. Kích dương phải đệm.
  10. Đăng 31/5/13 #120

congminhfs Super Moderator

Số bài viết: 538
    BẠN vẫn chưa nói cho mình biết bạn đấu led như thế nào,cái này mới quan trọng đây...??
    bạn xem tạm mạch mình đã làm nhé ...

hình mờ quá cố gắng xem nhé..!
Tags: 8051 matrix