Cần giúp Thắc mắc về mạch nguồn xung - Mạch Boost

NgoHungCuong

http://ngohungcuong.com
Chào tất cả mọi người, mình mới tìm hiểu về phần điện tử công suất.
Phần nguồn nâng áp BOOST. mình có thắc mắc như thế này không biết lý giải ra sao.
Sơ đồ nguồn boost như sau:

- Nếu như không có tải R1 thì hiện tượng gì sẽ xảy ra?
- Cách chọn tần số PWM như thế nào?
Nhờ các bạn giải đáp giúp. Thanks.
yeuthichdientu BuiBachTuanAnh mta_cdt thanh_nhanbk

Concept

Kỹ sư
Phần nguồn nâng áp BOOST. mình có thắc mắc như thế này không biết lý giải ra sao.
Xem đính kèm 57423
Tìm thấy cái hình này nó na ná như bác chủ thớt thắc mắc

Nếu mà đúng là nó, thì ở đây là cách tính Boost Switching Converter Design Equations

patre

Kỹ sư
Xem đính kèm 57423
Mod hay đùa...???

NgoHungCuong

Tìm thấy cái hình này nó na ná như bác chủ thớt thắc mắc

Nếu mà đúng là nó, thì ở đây là cách tính Boost Switching Converter Design Equations
Em thường thấy là họ sẽ tự cho 1 tần số nào đó rồi bắt đầu tính toán giá trị cuộn cảm, tụ ra, đi ốt....
Vấn đề là giả sử em đã có sẵn 1 cuộn cảm thì không biết sẽ tính các giá trị tiếp theo như thế nào.
Em đã thử băm xung với 1 tần số cố định và độ rộng xung cố định thì MOSFET nóng ran. Khi mắc tải và không mắc tải MOSFET đều rất nóng. Không biết tính toán tần số như thế nào, công suất đầu ra tối đa là bao nhiêu với 1 cuộn cảm có sẵn anh ạ.

NgoHungCuong

Cường xem qua file slva372.pdf của TI, rõ ràng, có công thức đầy đủ.
Em có xem qua rồi anh ạ
Tuy nhiên không hiểu được hết vì trình độ tiếng Anh có hạn
Em thấy là họ sẽ thường chọn cuộn cảm dựa trên các thông số yêu cầu.
Đằng này nếu em có sẵn 1 cuộn cảm rồi thì tính toán sẽ như thế nào?
Nếu như không có tải thì sẽ như thế nào khi băm với tần số cố định và độ rộng xung cố định?
Em sẽ xem kỹ hơn tài liệu kia xem có thêm thông tin gì không.

thanh_nhanbk

BioMedical Engineering
Xem đính kèm 57423
Chào anh,
Em cũng không rành lắm, nhưng theo như em quan sát thấy thì mạch của anh có 1 chút vấn đề.
Tuy nhiên, có thể do em chưa nắm vững chỗ này lắm nên có thể sai.
Đó là, trong mạch do anh thiết kế thì cuộn dây mắc đổ xuống MosFET trực tiếp luôn, không như những mạch boost khác mà em được biết.
Đó là cuộn dây phải được mắc nối tiếp chứ không phải song song như anh.
Anh xem lại thử chỗ này đúng không vậy anh ?
Em có gửi ảnh để anh xem cho rõ ràng đây ạ :

Em sẽ xem kỹ lại chỗ này sau, rồi báo lại cho anh.
Chúc anh thành công.

Concept

Kỹ sư
Em thường thấy là họ sẽ tự cho 1 tần số nào đó rồi bắt đầu tính toán giá trị cuộn cảm, tụ ra, đi ốt....
Vấn đề là giả sử em đã có sẵn 1 cuộn cảm thì không biết sẽ tính các giá trị tiếp theo như thế nào.
Em đã thử băm xung với 1 tần số cố định và độ rộng xung cố định thì MOSFET nóng ran. Khi mắc tải và không mắc tải MOSFET đều rất nóng. Không biết tính toán tần số như thế nào, công suất đầu ra tối đa là bao nhiêu với 1 cuộn cảm có sẵn anh ạ.
Bác chủ thớt tính thiết kế mạch hay sử dụng một con IC nào đó có sẵn. Lý thuyết về phần điện tử công suất này khá khó, mình không rành lắm

Bác tính chơi theo kiểu nào ví dụ như ở đây

hoặc ở đây:

Bác thử nghiên cứu lý thuyết rồi mô phỏng thử xem.

Về mặt mô phỏng điện tử công suất mình không thích Proteus cho lắm, ORCAD khá mạnh nhưng nặng quá, bạn thử dùng LTSPICE xem, bạn có thể down về từ đây Linear Technology - Design Simulation and Device Models phần mềm này hoàn toàn miễn phí và rất mạnh trong điện tử công suất....

Đây là một trang web sử dụng LTSpice để mô phỏng mạch công suất khá hay 4. SMPS Basics | Nuff Zedd

NgoHungCuong

Bác chủ thớt tính thiết kế mạch hay sử dụng một con IC nào đó có sẵn. Lý thuyết về phần điện tử công suất này khá khó, mình không rành lắm

Bác tính chơi theo kiểu nào ví dụ như ở đây

hoặc ở đây:

Bác thử nghiên cứu lý thuyết rồi mô phỏng thử xem.

Về mặt mô phỏng điện tử công suất mình không thích Proteus cho lắm, ORCAD khá mạnh nhưng nặng quá, bạn thử dùng LTSPICE xem, bạn có thể down về từ đây Linear Technology - Design Simulation and Device Models phần mềm này hoàn toàn miễn phí và rất mạnh trong điện tử công suất....

Đây là một trang web sử dụng LTSpice để mô phỏng mạch công suất khá hay 4. SMPS Basics | Nuff Zedd
em tính là sẽ ko sử dụng 1 con ic có sẵn anh ạ. Em chưa thể lý giải được mạch sẽ như thế nào nếu như em nói ở trên. Khi em băm với tấn số ko đổi và độ rộng xung không đổi và ko có tải. Quá trình xảy ra như thế nào? Thực tế em thử thì mosfet nóng ran cả khi có tải và khi không tải. Em thì ko thích mô phỏng lắm và từ lâu lắm rồi không mô phỏng cái gì nữa.

Quảng cáo Google