Hướng dẫn Control Devices By Temperature Sensor ( Điều Khiển Thiết Bị Theo Cảm Biến Nhiệt)

Thảo luận trong 'Họ PIC -> dsPIC'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. Tai Le

Tai Le Học sinh phổ thông

mình nghĩ chân VEE là cấp mass cùng với chân vss thôi, hoặc nếu cần chỉn độ phân giải thì cho qua VR thôi. vấn đề ở đây là nguồn cấp đã có..mình đo mức tích cực tại 4 chân D4-D7 đã có sự thay đổi liên lục chứng tỏ là đã có truy xuất dữ liệu..vậy ts vẫn k hiển thị nhỉ

2. sgesvn

sgesvn Moderator Staff Member

Cái quan trọng là độ phân giải đấy, bạn dùng 1 VR để chỉnh xem sao? Nếu chỉnh mà vẫn không thấy hiển thị ký tự thì có thể LCD bị hỏng. LCD hiện nay mua không cẩn thận dễ dính hàng nhái, kém chất lượng lắm, còn con nào đã tốt rồi thì khó hỏng. Mà khi test thì bạn code mẫu một đoạn chỉ hiện thị chữ gì đó cho dễ test

Tai Le thích bài này.
  3. Tai Le

cảm ơn bạn. mình đã lắp cả vr rồi. k đc, mình test 1 đoạn code đơn giản thôi. mức tín hiệu tại đầu ra có xuất hiện nhưng lcd vẫn k có gì chỉ có hàng ô vuông đen ở dòng 1. hay là nó chết phần chân tín hiệu nhỉ d4-d7 ấy. test đoạn code quá đơn giản rồi mà k đc thì chắc là chết. hi vọng là nó chết

4. Tai Le

bác nào chỉ giúp e xử lý số âm để đo nhiệt độ từ LM 35 như thế nào ạ. ngưỡng (+) thì e làm đc rồi, còn nhiệt âm và hiển thị ra lcd thì e chua biết làm sao cả