Help !!! Xin mạch sạc accu bằng tấm năng lượng mặt trời

Thảo luận trong 'Kỹ thuật điện tử tương tự'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. LV Thọ

LV Thọ Học sinh phổ thông

Mấy bạn trong forum cho mình xin mạch sạc accu 12v/7Ah bằng tấm pin mặt trời16v/25w vs , tình hình là mình mới tập tành làm đồ án , mà trong trường dạy thì sơ sài cho nên không hiểu rõ hết nguyên lý của linh kiện nên việc thiết kế mình cho rằng không tự 1 mình làm được , mình xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người :(

2. LV Thọ

anh chị cho e hỏi nếu e sử dụng mạch này nhưng thay vào đó dùng pin mặt trời 16v/25w , accu 12v/7ah có đc k ạ , nguyên lý hoạt động của nó như thế nào ạ e cảm ơn

Các file đính kèm:

Last edited: 23/11/16
  3. LV Thọ

hix giúp mình với

4. LV Thọ

mấy bạn ơi chỉ giúp mình vs mình tìm được mạch rồi , mấy bạn xem qua giúp mình vs nguyên lý theo mình hiểu là :
    Mạch bắt đầu sạc khi accu có áp dưới áp quy định của accu 12v , dừng sạc khi áp đạt ngưỡng no .

Linh kiện LM317 giúp điều chỉnh áp từ 1.2v đến 37v.

Linh kiện gồm :

Pin mặt trời Vrms=17.6v , Irms = 0.8A , P = 20w

IC điều chỉnh điện áp LM317T

Accu 12v

BD139 NPN

Led đỏ , xanh lá cây

Diode 10A , 1N5408

Biến trở 10K

Trở 240/1.2W , 47/5w , 1k , 1.5k

Zenner 13V/1w

Nguyên lý hoạt động của mạch :

- Mạch gồm 2 phần gồm :

+Phần sạc :

-Khi điện áp cũng Accu dưới ngưỡng quy định , thì dòng từ IC317 chạy qua trở R5 qua Diode D5 (D5 chóng dòng ngược từ Accu ) qua để sạc cho Accu , lúc này Zenner không phân cực vì Accu đã hấp thụ tất cả dòng để sạc , led xanh lá báo hiệu đang sạc được bảo vệ bởi trở R3.

+Phần so sánh tải :

-Đến khi điện áp Accu đạt ngưỡng khoảng 13.6v dòng sạc qua Accu ngưng nạp , lúc đó Zenner phân cực ngược Uaccu>Uz cho dòng đi qua cực B của NPN , dòng Vo từ IC 317 qua cực C của NPN , đáp ứng điều kiện hoạt động của Transistor làm led sáng báo hiệu sạc đầy .

* Áp ra của IC nên nhỏ hơn 1.5 lần áp ngưỡng quy định của Accu đối với Accu , dòng ra max = 10%giá trị Ah của Accu (VD Accu 12v/5Ah ta phải điều chỉnh áp Vo khoảng 9 đến 10v , dòng khoảng 0.5A)
    mấy bạn xem giúp mình chỉ mình cách tính toán để tìm linh kiện vs hiu hiu mình sắp tới hạn nộp đồ án r

15174664_1341537722532026_830862798_n.

5. inverter

inverter Kỹ sư

Mình nghĩ bạn nạp bằng nguồn dòng hay hơn là nguồn áp đó. Ví dụ acuu 5ah thì bạn nạp dòng 0.5 Ampe.
    hình dưới là một mạch nạp bằng nguồn dòng sử dụng LM317 trên mạng. Mình đã từng làm theo với thuật toán là:
    cứ nạp trong 1s lại cắt nạp và kiểm tra điện áp trên ắc qui. khi nào đạt 13.5 V là sạc xong.
    Lưu ý vì khi có dòng nạp, điện áp đo được trên ắc qui không phải là điện áp thực của ắc qui vì có sự sụt áp trên nội trở trong của ắc qui. Do đó để đo được điện áp thực của ắc qui, mình sử dụng phương pháp cắt nạp để kiểm tra. từ đó mới quyết định nạp tiếp hay không

6. inverter

inverter Kỹ sư

Bạn cũng có thể thiết kế mạch nạp 3 trạng thái theo nguyên lý sau:
    Khi ắc qui đói, bạn nạp dòng Q/10 cho đến khi đạt đến 80% dung lượng ắc qui.Sau đó nạp điện áp không đổi (đối với ắc qui 12V acid là 14,5V thì phải). trong quá trình nạp điện áp không đổi, thi khi nào dòng bé hơn Q/100 thì chuyển sang nạp thả nổi. tức nạp với điện áp 13.5V cho ắc qui để duy trì

7. thanhbinh080

thanhbinh080 Học sinh phổ thông

Các bạn ơi cho mình hỏi với !! Mình có cái Đèn bão xách tay 3 trong 1 pin năng lượng mặt trời, sạc dự phòng > pin nó bị hư chẩy nước , cái mạch nó bị gỉ sét hư hỏng Mình láp cái khác y chang nhưng khi đưa ra sáng thì đèn LED báo nạp không sáng Xin các bạn giải thích dùm ???? > Mình tháo cái pin mạt trời ra đấu thẳng vào LED báo nạ cũng không sáng >điện áp đo vẫn 4,5 v > Xin ác ạn chỉ giúp

Last edited: 18/10/17