Cần giúp Nguồn xung IC UC3842

Thảo luận trong 'Kỹ thuật điện tử tương tự'

Đang xem chủ đề này ( Thành viên: 0, Khách: 0)

1. sonakms1234

sonakms1234 Học sinh phổ thông

Em mới nghiên cứu về nguồn xung sử dụng IC UC3842 để băm xung. Em dùng loại biến áp xung EE12.7( 5V - 1A). Em có một số thắc mắc mong mọi người giải thích giúp em với ạ.
    Mạch đầu tiên em để như trong hình vẽ, thì điện áp sau con trở công suất hạn dòng đầu vào (R1) bằng 0. Em đo trước con trở thì vẫn 220v AC.
    Sau đó em bỏ con trở công suất đầu vào đi, thì mạch chạy được một lúc thì nổ cầu chì. Em dùng cầu chì loại tự hồi phục 1A, em cũng không hiểu tại sao nó lại nổ được, vì nghe bụp một cái, đen ngòm cầu chì.
    Sau đó em tháo cầu chì ra, thì lúc này, đầu ra chẳng có gì, mà trên con trở mồi R3 (56k/2W) để mồi cho IC 3842 nóng ran.
    Em không hiểu chưa lắp tải mà tại sao lại có dòng tiêu thụ lớn như vậy, với lại em đo đầu ra cũng chưa có gì ạ
    Mong mọi người chỉ giáo ạ :)

Các file đính kèm:

2. sonakms1234

sonakms1234 Học sinh phổ thông

Bác nào từng làm về nguồn xung rồi, cho em xin cái sơ đồ nguyên lý được không ạ. Em có tham khảo trên mạng, nhưng có rất nhiều sơ đồ, em có làm theo 1 cái và đã không thành công :(

3. Thanh Ng

Thanh Ng Kỹ sư Banned

4. NgoHungCuong

NgoHungCuong http://ngohungcuong.com

Nghề nghiệp:
    Thất nghiệp
    Nguồn xung dùng 3842 mình đã làm thử rồi. Sơ đồ thì bạn đọc trong datasheet của con 3842 có mà.