Hướng dẫn Bài 2 - Lập trình led đơn cơ bản

THÀNH THẬT XIN LỖI CÁC BẠN. HIỆN TẠI MÌNH ĐANG CHUẨN BỊ BƯỚC VÀO ĐỢT THI GIỮA KỲ VÀ KẾT THÚC MỘT SỐ MÔN, BẮT ĐẦU LÀM ĐỒ ÁN 2 (THÁNG 11 BẢO VỆ), DO ĐÓ ĐẾN THÁNG 11 MÌNH MỚI CÓ THỂ RA CÁC VIDEO TIẾP THEO. MONG CÁC BẠN THÔNG CẢM

Trong video này sẽ giới thiệu về cấu trúc 1 chương trình C cơ bản, cách xuất giá trị ra port để điều khiển led

Để hiểu kỹ hơn, các bạn có thể đọc thêm tài liệu mình soạn trong file đính kèm, ngoài ra mình mong các bạn tìm hiểu thêm về các kỹ thuật điều khiển led khác nhau vì bài điều khiển này tuy đơn giản nhưng lại rất quan trọng cho các bài học sau này.

Các bạn có thể tham khảo một chương trình mình viết để nháy Led: LAB1_1.7z

Đính kèm

Sửa lần cuối:
Các bài của bạn rất công phu, có sự đầu tư chỉn chu và tâm huyết. Cảm ơn nhé. Mình sẽ vote cho bạn 1 vé nhận kit =D>

phong16079

Học sinh phổ thông
Bài rất hay bạn à , bạn có thể úp Hitech lên giúp mình được không mình cài mãi mà không được

phong16079

Học sinh phổ thông
Bạn ơi làm sao để làm cửa sổ viết code chuyển sang màu tối đó vậy và hiện số tt dòng lệnh vậy

Tôi là ai

Học sinh phổ thông
bạn ơi, mình muốn nháy nhiều hơn 1 Port thì làm thế nào, ví dụ như nháy lần lượt, hết các chân của Port A rùi mới đến các chân của Port B ấy

Bạn ơi làm sao để làm cửa sổ viết code chuyển sang màu tối đó vậy và hiện số tt dòng lệnh vậy
ở menu bạn chọn Edit -> Properties

lúc này sẽ có các của sổ, bạn chú ý đến các tab trong hình
1. Mục Tab General, tick chọn Use tabbed window để các của sổ code hiện dạng tab ( khi mở nhiều file code sẽ dễ quản lý)

2. Bạn tick vào các ô trong hình (đọc là hiểu tác dụng rồi hén)

3. Thay đổi màu, font

bạn ơi, mình muốn nháy nhiều hơn 1 Port thì làm thế nào, ví dụ như nháy lần lượt, hết các chân của Port A rùi mới đến các chân của Port B ấy

bạn có thể làm như sau:

Mã:
while(1)
{
PORTA = 0xFF;    //sáng PORTA
__delay_ms(500); //tạo trễ 500ms
PORTB = 0xFF;    //sáng PORTB
PORTC = 0xFF;    //sáng PORTC
PORTD = 0xFF;  //sáng PORTD
PORTE = 0xFF;    //sáng PORTE

PORTA = 0x00;    //tắt PORTA
PORTB = 0x00;    /tắt PORTB
PORTC = 0x00;    //tắt PORTC
PORTD = 0x00;  //tắt PORTD
PORTE = 0x00;    //tắt PORTE
}
dĩ nhiên đây là cách đơn giản, mình viết để cho bạn hiểu cách thao tác, có rất nhiều cách để làm led sáng tắt theo ý mình. Mình vừa up thêm một file có code mẫu của một số cách điều khiển led, bạn có thể tham khảo nhé

Bác xeđạpđiện cho e xin sđt để tiện nhờ bác mua linh kiện ráp kít như bác nhé.e máu quá rồi.hi

Quảng cáo Google