Hướng dẫn bài 4 quét led 7 seg

anndt_55

Học sinh trung cấp
À quên, làm theo mà em không để ý. Nếu thế em lập trình chạy 6 số sao vẫn không được anh nhỉ?
Lúc khai báo: PORTD=0x00; PORTD.5=1; PORTC=font[dv] sao lại bị báo lỗi nhỉ?
Cái chân PD5 em cho vào đấy có sao không ạ?

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT
À quên, làm theo mà em không để ý. Nếu thế em lập trình chạy 6 số sao vẫn không được anh nhỉ?
Lúc khai báo: PORTD=0x00; PORTD.5=1; PORTC=font[dv] sao lại bị báo lỗi nhỉ?
Cái chân PD5 em cho vào đấy có sao không ạ?
thế thì ai biết được chú post cả code +sơ đồ nên anh em bắt xem bệnh tình thế nào.

boynd26

Học sinh phổ thông
Phần trước mình đã làm quen với phần IO. Phần này mình xin giới thiệu ứng dụng vào quét led 7seg
Có nhiều phương pháp quét led 7seg như dùng timer, dùng 74hc595. Phương pháp hôm nay mình làm là dùng delay bình thường thôi.
Hướng dẫn hiển thị led 7 thanh và code trên codevison avr​
Hiển thị 7seg trên code bằng avrstudio​

chương trình và slide có thể download file đính kèm.​

thank anh Lành nhé

dibongaodu94

Học sinh phổ thông
Anh có thể giải thích giúp em rõ hơn về tác dụng của con transistor và tại sao lại dùng trở 2k4 được không ạ. Em cảm ơn ^^

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT
Anh có thể giải thích giúp em rõ hơn về tác dụng của con transistor và tại sao lại dùng trở 2k4 được không ạ. Em cảm ơn ^^
Nguồn ra của vi điều khiển không đủ đóng mở nhiều led cùng 1 lúc vì vậy cần phải có transistor để tăng dòng đảm bảo cho led sáng tốt.

dibongaodu94

Học sinh phổ thông
Nguồn ra của vi điều khiển không đủ đóng mở nhiều led cùng 1 lúc vì vậy cần phải có transistor để tăng dòng đảm bảo cho led sáng tốt.
tức là dùng cái dòng IE=beta lần IB phải không anh. mà tại sao lại tính dk cái trở có giá trị vậy hả anh

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT
tức là dùng cái dòng IE=beta lần IB phải không anh. mà tại sao lại tính dk cái trở có giá trị vậy hả anh
Cái này mình chưa tính toán gì cả, chỉ cần đảm bảo là tran khóa và mở bão hòa là được bạn ah.

giusetung71

Học sinh phổ thông
trường hợp này cách tốt nhất bạn nên nghiên cứu để hiểu rõ hơn
chúc bạn sớm thành công,thật ra tất cả mọi người cũng đều phải tự nghiên cứu để tìm ra những giải pháp cho riêng mình

Quảng cáo Google