Hướng dẫn Bài 4 - VĐK PIC16F887 và nút nhấn

Quynh con

Học sinh phổ thông
Ai lại làm thế này, thế này thì bao giờ nó chạy được. Mà trong hàm ngắt không được để delay bạn nhé rất dễ dẫn đến treo chip.
Bạn sửa hàm ngắt thế này nhé
Mã:
int x=0;
#INT_ext
void ngat()

{x++;
        if(x==1)
           {
              output_a(0b110);
            }
//delay_ms(100);
        if(x==2)
            {
               output_a(0b101);
             }
//delay_ms(100);
          if(x==3)
        {
            output_a(0b011);x=0;
         }
//delay_ms(100);
}
cám ơn anh nhiều nha . tại em mới tìm hiểu về nó nên cũng chưa rành nên làm con sai sót

lesyduong

Học sinh phổ thông
mọi nguoi oi giúp em với.
em đang lam cái mạch giao tiếp giua vdk voi modumsms900 . trong mạch có chế độ ON/OFF . thông thuong thi ta hay gắn nút nhấn vào dây nguồn để on/off mak nay em muốn điều khiển bằng tn. bây h em k biết tác động nhu thế nào vào vdk để on/off . a
thank moi nguoi trc ạ.

cuongTCKBK

Học sinh phổ thông
Bạn làm thế này nhé.
khai báo 1 biến toàn cục char a=0;
if ((button1==0)&&(a==0))
{
a=1;
.......
}
else if (button==1){a=0;}
thế là ok nút khác cũng vậy thôi. Nếu mà giữ nút thì bỏ qua hàm if mà những hàm khác vẫn thực hiện bt.
Ban co the viet mot chuong trinh mau k? minh muon dung 4 nut nhan tuong ung voi 4 chuc nang khac nhau nhung viet code hoai k dc...Ban giup chu the voi. cam on ban nhieu!!!!

phunghe

Moderator
Thành viên BQT
Ban co the viet mot chuong trinh mau k? minh muon dung 4 nut nhan tuong ung voi 4 chuc nang khac nhau nhung viet code hoai k dc...Ban giup chu the voi. cam on ban nhieu!!!!
bạn viết đến đâu rồi, up lên mọi người cùng xem :)

black_cat001

Học sinh phổ thông
Bạn làm thế này nhé.
khai báo 1 biến toàn cục char a=0;
if ((button1==0)&&(a==0))
{
a=1;
.......
}
else if (button==1){a=0;}
thế là ok nút khác cũng vậy thôi. Nếu mà giữ nút thì bỏ qua hàm if mà những hàm khác vẫn thực hiện bt.
có thể giúp mình trong trường hợp mình có 2 nút nhấn. nhấn rồi nhả nút 1 thì chương trình chạy đến khi nhấn nút 2 thì chương trình dừng được ko...Cám ơn !!!

Quảng cáo Google