Hướng dẫn Bài 5: Ghép nối PIC16F887 và LCD16x02

Trong bài này mình sẽ không hướng dẫn các bạn viết thư viện điều khiển cho LCD 16x2 vì mục đích bài viết hướng đến đối tượng là người mới bắt đầu làm quen với PIC. Thay vào đó mình sẽ hướng dẫn các bạn sử dụng các hàm trong thư viện có sẵn để giao tiếp với LCD. Tên các hàm trong thư viện này mình viết giống với các hàm trong các thư viện lcd khác trên diễn đàn, do đó nếu các bạn sử dụng thư viện do người khác viết chỉ cần thay câu lệnh khai báo thư viện #include là có thể sử dụng được. Trọng tâm của bài này bao gồm:

1. Giới thiệu LCD và chức năng các hàm trong thư viện
2. Hiển thị lcd với các hàm trong thư viện
3. Hiển thị ký tự đặc biệt, chữ tiếng việt lên LCD

Phần 1:

Phần 2:

Phần mềm tạo font: LCD 16x2 Font Generator
Code mẫu và mô phỏng: Code va Mo phong

Cái soft mình mới viết hồi trưa để phục vụ cho bài 5 này nên có thể còn sai sót (ko rành lắm về C#), nếu lỗi thì nhắn hộ mình nhé

Đính kèm

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

bibacky

Học sinh trung cấp
Trong bài này mình sẽ không hướng dẫn các bạn viết thư viện điều khiển cho LCD 16x2 vì mục đích bài viết hướng đến đối tượng là người mới bắt đầu làm quen với PIC. Thay vào đó mình sẽ hướng dẫn các bạn sử dụng các hàm trong thư viện có sẵn để giao tiếp với LCD. Tên các hàm trong thư viện này mình viết giống với các hàm trong các thư viện lcd khác trên diễn đàn, do đó nếu các bạn sử dụng thư viện do người khác viết chỉ cần thay câu lệnh khai báo thư viện #include là có thể sử dụng được. Trọng tâm của bài này bao gồm:

1. Giới thiệu LCD và chức năng các hàm trong thư viện
2. Hiển thị lcd với các hàm trong thư viện
3. Hiển thị ký tự đặc biệt, chữ tiếng việt lên LCD

Phần 1:

Phần 2:

Xem đính kèm 15114
Phần mềm tạo font: LCD 16x2 Font Generator
Code mẫu và mô phỏng: Code va Mo phong

Cái soft mình mới viết hồi trưa để phục vụ cho bài 5 này nên có thể còn sai sót (ko rành lắm về C#), nếu lỗi thì nhắn hộ mình nhé
bạn xe đạp cho mình hỏi tại sao mình có cái lỗi này vậy

xl bạn, dạo này cuối năm nhiều việc quá, tưởng bv đồ án xong rảnh nhưng lại bị dồn lịch học quá trời (học liên tục cả ngày, có hôm học cả tối) để qua tết còn đi thực tập, cũng đang lu bu chạy tìm chỗ thực tập mà chưa ra nữa

thành thật xin lỗi các bạn vì mấy tháng rồi mà chưa viết bài tiếp theo được. Đợt tới mình chuẩn bị thực tập nên có thể có thời gian rảnh. Sẽ cố gắng viết tiếp

Quảng cáo Google