Hướng dẫn Bài 5: Ghép nối PIC16F887 và LCD16x02

thao05101995

Học sinh phổ thông
anh có thể làm bài giao tiếp I2C đồng hồ thời gian thực hiển thị ra LCD với pic16f887 cho em tham khảo với được không ạ? dùng IC thời gian thực DS1307

Bạn cho hỏi mình dùng CCS có làm theo được k? thanks bạn nhé. CCS có hàm LCD.h sẵn mà mình làm k đ :(
ccs của pic có sẵn thư viện LCD.c, có thể dùng được. Build rất nhẹ so với việc tự code, chưa biết thẩm thế nào vì chưa đủ độ :)
Bạn phải cho biết phiên bản ccs đang dùng, vì phiên bản cũ chỉ hỗ trợ làm theo cổng: port a, b,c,d mà không có lựa chọn các chân như phiên bản ccs mới.
Một cái bất thường cho việc dùng ccs mới và cũ là có một số tham số mặc định bị thay đổi trong các thư viện build sẵn, dẫn tới lúc thì build ccs cũ với dòng chip này thì chạy mà ccs mới thì không, và ngược lại.
Vì vậy mình cài cả hai bản ccs 4.08 và 5.15 thấy có những cái hay riêng.
Muốn dùng LDC.c của ccs thì bạn chọn sửa đổi các chân lcd ngay lúc tạo, không thì #include "lcd.c", copy file lcd.c vào thư mục project, rồi sửa tên các chân thực tế của mình là được.
Bạn chú ý là phải gọi LCD_init(); trước rồi làm gì thì làm.
Không nên dùng chân giao tiếp LCD với các tác vụ khác khi chưa kiểm soát được toàn bộ chương trình.
happy!

Sửa lần cuối:

maiyeu512

Học sinh trung cấp
ccs của pic có sẵn thư viện LCD.c, có thể dùng được. Build rất nhẹ so với việc tự code, chưa biết thẩm thế nào vì chưa đủ độ :)
Bạn phải cho biết phiên bản ccs đang dùng, vì phiên bản cũ chỉ hỗ trợ làm theo cổng: port a, b,c,d mà không có lựa chọn các chân như phiên bản ccs mới.
Một cái bất thường cho việc dùng ccs mới và cũ là có một số tham số mặc định bị thay đổi trong các thư viện build sẵn, dẫn tới lúc thì build ccs cũ với dòng chip này thì chạy mà ccs mới thì không, và ngược lại.
Vì vậy mình cài cả hai bản ccs 4.08 và 5.15 thấy có những cái hay riêng.
Muốn dùng LDC.c của ccs thì bạn chọn sửa đổi các chân lcd ngay lúc tạo, không thì #include "lcd.c", copy file lcd.c vào thư mục project, rồi sửa tên các chân thực tế của mình là được.
Bạn chú ý là phải gọi LCD_init(); trước rồi làm gì thì làm.
Không nên dùng chân giao tiếp LCD với các tác vụ khác khi chưa kiểm soát được toàn bộ chương trình.
happy!
Cảm ơn bác nhìu nhé, 1 cmt đầy kinh nghiệm :D

haclongtd

Học sinh phổ thông
[/IMG] Bạn ơi mình bị lỗi này là sao mình dùng math.h của ccs luôn mà nó báo sai. Bạn giúp mình với

Quảng cáo Google