Basic Circuits (Những mạch điện cơ bản nên biết)

tibi01993

Học sinh trung cấp
Bạn đo thử áp trên mạch thật chưa... mình xem mạch thì lại hiểu như sau... điện trở R2 mắc nối tiếp với R1//(Rd1+Rd2)... trong đó Rd1 và Rd2 là các điện trở khi phân cực thuận của hai diode D1 và D2 của opto như trong hình...

Từ đó mình nghĩ điện áp bạn tính có thể không chính xác...

Bạn kiểm tra áp lại trên mạch thật nhé...
Trên mạch thật thì vẫn sáng đèn bình thường,và mình nghĩ nó cũng tầm khoảng 3.5V. 20V là khi mình đo không có Led và opto.
Theo mình nghĩ thế này. Bình thường nếu chỉ có cầu phân áp thì dòng rất nhỏ, rơi áp trên đtrở nhỏ nên Vout=20V. Khi thêm led và và opto, mạch lưới này tiêu tốn dòng -> Vout=V Led + V opto = 3.5V . Còn lại bị đtrở tiêu thụ. Đó là lý do đo được thì 20V nhưng khi lắp led vào thì vẫn sáng bt .
Mong được chỉ giáo thêm :)

tibi01993

Học sinh trung cấp
Thực tế nếu chỉ ON/OFF thì Bạn bỏ hẳn R1 đi.
Dòng qua LED khoảng 10-20mA là đủ sáng, tính được như sau:
I led = (24v-3.5v)/R2. với R2=3k3, Iled~6mA.
ps: Khi cấp điện, điện áp tại điểm R2-D1 luôn luôn khoảng 3.5V (thay đổi rất ít)

Chúc Bạn thành công !
Mục đích của R1 mình muốn ngõ vào không bị treo lơ lửng . Mình đã thử trên protues trường hợp có R1 và không có R1.
Khi có R1, Đ/áp rất rõ ràng. Khi nhấn nút đ/áp là 3.5V . Thả nút đ/áp = 0 ngay .
Khi không có R1, Đ/áp lơ lửng . Khi nhấn nút đ/áp là 3.5V . Thả nút đ/áp 0.4 - 0.6

Mục đích của R1 mình muốn ngõ vào không bị treo lơ lửng . Mình đã thử trên protues trường hợp có R1 và không có R1.
Khi có R1, Đ/áp rất rõ ràng. Khi nhấn nút đ/áp là 3.5V . Thả nút đ/áp = 0 ngay .
Khi không có R1, Đ/áp lơ lửng . Khi nhấn nút đ/áp là 3.5V . Thả nút đ/áp 0.4 - 0.6
Mục đích cuối cùng là con LED sáng và vế sau của con Opto hoạt động thế nào đúng không?
Việc đo cũng chỉ để hiểu thêm thôi !
và "Thả nút đ/áp 0.4 - 0.6" thì cũng như =0V mà.

Coffee-Bean

Mechatronics
Theo mình cũng không nhất thiết phải có R1 đâu, Bạn tham khảo ở hình này thử xem... nguồn pwm dout with pic 18F4520 - Page 2

Về cách tính mạch có diode, mình thấy đoạn video sau khá hay.... ( nhất là chỉ xem video không cần biết tiếng Anh :)))

Chúc vui

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT
Khi làm với điện một chiều thì dùng diode nhưng khi dùng relay xoay chiều thì dùng gì ạ.

Hứa Minh Nam

Học sinh phổ thông
Em muốn hỏi một số ý.Ví Dụ đề bài yêu cầu phân tích một mạch nào đó.thì e sẽ phân tích những yếu tố nào .Có phải nêu từng linh kiện trong mạch có nhiệm vụ gì k ak

Quảng cáo Google