Chỉnh lưu tại nguồn 220V cho biến thế có nhiều đầu ra?

vvtcntt

Học sinh phổ thông
Nếu có một biến thế nhiều đầu ra: 3V, 6V, 9V, 12V, 15V, 18V, 24V. Thay vì phải dùng 7 diode cầu để chuyển AC thành DC tại các đầu ra thì dùng duy nhất 1 diode cầu GBJ 1000V 35A tại đầu vào 220V thì như thế nào?
Theo mình tuy dùng diode cầu tại đầu vào 220V sẽ chuyển điện xoay chiều thành 1 chiều nhưng do điện lưới 220V có hình sin nên vẫn tạo ra từ trường biến thiên trong biến thế nên nó sẽ vẫn tạo ra điện thế hạ áp tại các đầu ra.
Đã thử với biến thế đối xứng 220V - 12V - 12V và kết quả là đo được điện áp khoảng 3V tại đầu ra 12V, được 1 lúc thì cháy cuộn dây đầu vào.

Sửa lần cuối:
Cháy là đúng rồi bạn ah.
Diode chỉnh lưu sẽ khiến dòng điện và điện áp xoay chiều thành một chiều.
Mặc dù vẫn có biến thiên và cho điện áp xoay chiều ngõ ra nhưng biên độ không đúng tỉ lệ với vòng dây. Biến áp không làm việc đúng điều kiện, đường sức từ lệch, tần số đập mạch tăng do không còn là sine chuẩn, dẫn tới tổn hao lõi tăng. Lõi từ làm việc lệch, ko có khả năng reset nhờ dòng điện đảo chiều nên dễ bão hòa, khi đó dòng từ hóa tăng bất thường làm nóng quá tải cuộn dây. Một lúc thì nóng chập mà chết thôi.
Kết luận là không thể làm cách đó được ! Vẫn phải dùng 07 con diode đó.
diode cầu thì rẻ mà, có vài nghìn thôi. Tiết kiệm được bao.

vvtcntt

Học sinh phổ thông
hì Thanks NguyenHung77 ,
Mình chỉ muốn tối ưu mạch điện thôi.
Có lẽ bạn nhầm chỗ "điện áp xoay chiều ngõ ra...", đầu ra phải là dòng một chiều nửa hình sin liên tiếp.

hì Thanks NguyenHung77 ,
Mình chỉ muốn tối ưu mạch điện thôi.
Có lẽ bạn nhầm chỗ "điện áp xoay chiều ngõ ra...", đầu ra phải là dòng một chiều nửa hình sin liên tiếp.
Đầu ra của biến áp luôn luôn là điện áp biến thiên. Dùng từ xoay chiều thì chưa chuẩn. Không thể có một chiều được :)
Phải có từ tường biến thiên mới sinh ra sức điện động trên cuộn thứ cấp, do đó điện áp đầu ra luôn thay đổi.
Bạn có thể dùng đồng hồ chế độ dc để đo vẫn có giá trị điện áp, nhưng đó ko phải là giá trị ý nghĩa :)

The Kid

Kỹ sư
Chủ yếu là không reset được lõi thì bùm thôi.cứ từ hóa 1 chiều thế kia lõi nào chịu cho nổi

Quảng cáo Google