Thảo luận DIY mạch nạp ISP...

Bạn cho mk hỏi thêm tí. Mk cũng đang thắc mắc vấn đề như nầy luôn. Mk có mua 1 mạch nạp KIT51Cu của Phanit nhưng ko có phần kết nối qua Bus để nạp dữ liệu ngoài. Mỗi lần nạp Chip lại phải gỡ ra, có 1 số chân còn xiên vẹo nhìn sắp gãy nữa. Để kết nối nạp ngoài qua dây Bus mk kết nối như nào vậy.
Tks Bạn nhiều!
Mạch nạp của bạn không có chức năng nạp ISP là qua 4 chân VĐK MOSI, MISO, SCK, RST, mạch của bạn chỉ nạp được ở chế đệ song song thôi. Sao bạn không mua mạch KIT51Lq cái đó có đường nạp ISP. Còn không thì làm 1 cái trên diễn đàn này: mạch nạp 89S51&52 dùng 1 con PL2003HX và 1 con 8051 làm chip master nạp được qua đường ISP đó.

chào bạn theo mình được biết kit51LQ của a.phan không có hỗ trợ nạp qua ISP vì thực tế mạch này chưa cập nhat duoc chế độ nạp isp , tốt nhất bạn nên dung mạch do bác cường đã đưa nên diễn đàn, mạch đó chạy khá ổn tuy tốc độ nạp không được cao nhưng chạy rất ổn định

ksdtlekhai

Học sinh phổ thông
chào anh NgoHungCuong.
Mạch nạp của em nó bị như thế này có cách nào khắc phục được không anh. cám ơn anh!
[codientu.org]_mach nap.JPG

NgoHungCuong

http://ngohungcuong.com
Đây là do phiên bản fw quá cũ. Bạn nạp lại fw mới hơn nhé. Mình đã đăng lên fw mới nhất rồi. Mạch này mình cũng đã ngừng hỗ trợ và chuyển sang làm mạch isp v2.

thanh pl

Học sinh trung cấp
có anh chị nào có bản vẽ của mạch nạp dành cho ic 89c51 và 52 thì cho em xin với ạ....chú ý là em đang làm dở tay mạch sp200..nhưng ko tự tin lắm....mạch isp em làm rồi nhưng ko nạp ddcj cho 2 con ic này

NgoHungCuong

Vậy bạn dùng 89s51 thay cho 89c51 và 89s52 thay cho 89c52 là được. Những con 89s thay cho những con 89c ok mà.

thanh pl

Học sinh trung cấp
Vậy bạn dùng 89s51 thay cho 89c51 và 89s52 thay cho 89c52 là được. Những con 89s thay cho những con 89c ok mà.
anh ơi, vấn đề là bạn em nó ko sài con này nó cho em, em thấy ko dùng thì phí, ...mà dòng này rẻ hơn dòng avr mà e sử dụng nên em muốn tìm hiểu thêm về mạch nạp cho dòng này..

NgoHungCuong

Tùy suy nghĩ của mỗi người thôi. Anh thì thấy như sau. Chip thì giá như nhau. Mạch nạp cho 89s đơn giản hơn và rẻ hơn. Muốn nạp cho 89c thì phải rút chip ra cắm vào mạch nạp rồi nạp xong lại gắn vào mạch để cho chip chạy. Như vậy quá bất tiện so với 89s nạp bằng isp. Ko cần rút chip ra mà chỉ cần thiết kế jack nạp 6 chân. Nạp xong là chạy luôn ko phải tút ra cắm vào....

thanh pl

Học sinh trung cấp
Tùy suy nghĩ của mỗi người thôi. Anh thì thấy như sau. Chip thì giá như nhau. Mạch nạp cho 89s đơn giản hơn và rẻ hơn. Muốn nạp cho 89c thì phải rút chip ra cắm vào mạch nạp rồi nạp xong lại gắn vào mạch để cho chip chạy. Như vậy quá bất tiện so với 89s nạp bằng isp. Ko cần rút chip ra mà chỉ cần thiết kế jack nạp 6 chân. Nạp xong là chạy luôn ko phải tút ra cắm vào....
vấn đề như anh nói này em đọc thấy các anh trao đổi cũng nhiều rồi, mạch thì em đã làm mạch nạp isp 10 chân , và 6 chân (ít dùng hơn vì em thấy chẩn 10 chân hay dùng) từ file mà các anh đã hướng dẫn.. ....riêng về giá thì như sau, em học về avr mua 1 con atmega 16A cỡ 55, 60K 1 con..còn con 89C tầm 15 k...

Đính kèm

Quảng cáo Google